Ông Bùi Thanh Ninh được bình chọn là “Nông dân Việt Nam xuất sắc năm 2014”
(BĐ) - Ông Quách Hồng Dục, Phó Chủ tịch Hội Nông dân (HND) tỉnh, cho biết: Trung ương HND Việt Nam vừa tổ chức bình chọn danh hiệu “Nông dân Việt Nam xuất sắc năm 2014”. Kết quả, ông Bùi Thanh Ninh ở thôn Thiện Chánh 1, xã Tam Quan Bắc (Hoài Nhơn) là 1 trong số 63 nông dân của 63 tỉnh, thành phố vinh dự nhận danh hiệu này.
Tiêu chí bình chọn “Nông dân Việt Nam xuất sắc năm 2014” là nông dân đạt thành tích xuất sắc trong sản xuất, kinh doanh các sản phẩm nông nghiệp. Hiện gia đình ông Ninh có 16 tàu đánh bắt xa bờ (tổng công suất 6.000 CV), trong đó ông đứng tên sở hữu 10 chiếc tàu công suất lớn. Ngoài ra, ông còn là chủ của xưởng đóng tàu đang ăn nên làm ra. Bình quân mỗi năm, gia đình ông có thu nhập ổn định trên 500 triệu đồng.
Chương trình bình chọn và trao tặng danh hiệu “Nông dân Việt Nam xuất sắc 2014” do Trung ương HND Việt Nam phối hợp Ban Tuyên giáo Trung ương, Bộ NN-PTNT, Bộ Công Thương tổ chức.
T.SỸ