Xã Nhơn Phong: Thế mạnh bóng đá
Xã Nhơn Phong (thị xã An Nhơn) là địa phương có phong trào TDTT phát triển, đặc biệt là môn bóng đá. Để tạo điều kiện cho bóng đá phát triển, xã tổ chức Giải bóng đá truyền thống Nhơn Phong hằng năm và xem đó như thế mạnh để phát triển phong trào thể thao quần chúng.
Giải bóng đá truyền thống xã Nhơn Phong được tổ chức vào cuối tháng 7 hàng năm. Vào mùa giải, nhiều đoàn viên, thanh niên trong xã dù đi làm ăn xa ở đâu cũng tranh thủ về quê tham gia. Dù chỉ mang tính địa phương nhưng giải đấu được tổ chức bài bản với cờ, cúp và chia bảng như một giải đấu chuyên nghiệp.
Bí thư đoàn xã Nhơn Phong Lê Huy Nhã cho biết: “Xã Nhơn Phong có 230 đoàn viên thì có đến 200 đoàn viên tham gia giải bóng đá. Bên cạnh đó, những người lớn tuổi dù không trực tiếp tham gia tranh giải cũng rất ủng hộ và cổ vũ nhiệt tình. Đây cũng là dịp để người dân các thôn thể hiện tinh thần yêu bóng đá”.
Bên cạnh Giải bóng đá truyền thống hàng năm, xã còn thành lập CLB thể thao Nhơn Phong gồm 25 thành viên nòng cốt để tham gia các giải bóng đá giao lưu. Đội bóng xã Nhơn Phong luôn nằm trong top 3 các đội bóng mạnh của Giải bóng đá Thanh niên truyền thống thị xã An Nhơn.
Không dừng lại các trận đấu tại địa phương, năm nay (2014), lần đầu tiên Đoàn thanh niên xã Nhơn Phong tổ chức Giải bóng đá truyền thống Nhơn Phong mở rộng lần 1 tại TP Hồ Chí Minh. Giải đấu diễn ra từ ngày 14.9 đến 26.10 với sự tham gia của 11 đội bóng là con em đến từ 4 xã Nhơn Phong, Nhơn Hạnh, Nhơn Thành, Nhơn An đang sinh sống, làm việc, học tập tại TP Hồ Chí Minh và các tỉnh lân cận. Với mục đích tạo ra một sân chơi bổ ích, lành mạnh, giải đấu đã tạo sự đoàn kết, đáp ứng tinh thần hâm mộ bóng đá của những người con xa xứ không có điều kiện về quê. Anh Nguyễn Anh Vũ, một người thường xuyên tham gia các giải bóng đá địa phương, tâm sự: “Nhiều anh em không có điều kiện về quê, xem đây là dịp để mọi người sum tụ vừa thể hiện được tình yêu bóng đá, vốn là thế mạnh phong trào của địa phương, vừa có cảm giác ấm áp tình đồng hương. Có chứng kiến không khí mỗi trận đấu mới thấy được sức lan tỏa của nó. Tất cả mọi người đều nhiệt tình cổ vũ không phân biệt đội nào”.
Anh Đinh Ngọc Lý, Trưởng ban tổ chức Giải bóng đá truyền thống Nhơn Phong mở rộng lần 1 tại TP Hồ Chí Minh, cho biết: “Xuất phát từ mong muốn của anh em đồng hương cùng bày tỏ nguyện vọng được tham gia Giải bóng đá truyền thống của quê nhà, vì thế giải bóng đá truyền thống Nhơn Phong mở rộng lần 1 ra đời và đã thu hút được sự quan tâm, chú ý và ủng hộ nhiệt liệt từ các bạn đồng hương. Hy vọng đây sẽ là sân chơi bổ ích, là nơi mọi người có thể chia sẻ và giải tỏa bộn bề của cuộc sống”.
MỸ HẠ