Đại biểu Quốc hội tiếp xúc cử tri trước Kỳ họp thứ 5, Quốc hội khóa XIII
Ngày 3.5, các vị đại biểu Quốc hội (ĐBQH) đơn vị tỉnh Bình Định đã tiếp xúc cử tri các địa phương trong tỉnh, thông báo tình hình phát triển KT-XH 3 tháng đầu năm 2013 của cả nước và của tỉnh, nội dung và chương trình kỳ họp thứ 5, Quốc hội khóa XIII (dự kiến diễn ra từ ngày 20.5 đến 25.6.2013).
Tại điểm tiếp xúc cử tri ở xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước, cử tri kiến nghị với ĐB Nguyễn Thanh Tùng - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh nhiều vấn đề, như: Đề nghị nâng mức phụ cấp cho cán bộ các hội, đoàn thể ở cơ sở và cán bộ không chuyên trách cấp xã; tăng mức hỗ trợ cho người cao tuổi, đồng thời những trường hợp hưởng lương hưu vẫn được hưởng trợ cấp người cao tuổi; hỗ trợ hộ cận nghèo mua BHYT. Ngoài ra, các cử tri cũng phản ánh những vấn đề bức xúc có liên quan đến địa phương như: Tỉnh cần quan tâm, sớm nâng cấp mở rộng tuyến đường ĐT 640, ngành điện sớm nâng cấp, sửa chữa lưới điện nông thôn sau khi tiếp nhận từ các HTX.
Tại điểm tiếp xúc cử tri ở xã Hoài Sơn và Hoài Hảo, huyện Hoài Nhơn, cử tri địa phương kiến nghị với ĐB Nguyễn Thanh Thụy, Phó trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh, các nội dung: Chế độ chính sách đối với cán bộ hưu trí, thương bệnh binh, người có công cách mạng, chế độ hỗ trợ cho người thờ cúng liệt sĩ chưa tương xứng; chế độ phụ cấp cho cán bộ cấp xã và thôn còn quá thấp; cần chấn chỉnh công tác chăm sóc sức khỏe, khám chữa bệnh cho nhân dân tại các cơ sở y tế công lập; tăng cường và quyết liệt hơn nữa công tác chống tham ô lãng phí, công khai kết quả sau điều tra và những hình thức xử lý kỷ luật để giáo dục răn đe…, cùng một số vấn đề liên quan đến các chính sách an sinh xã hội khác.
Kiến nghị với ĐB Đặng Công Lý, cử tri tại điểm tiếp xúc cử tri ở thị trấn Vân Canh và xã Canh Vinh, huyện Vân Canh, đề nghị Quốc hội, Chính phủ bổ sung các chính sách đối với những hộ vừa thoát nghèo, hộ cận nghèo để việc giảm nghèo được bền vững; cấp đất ở, đất sản xuất cho hộ thiếu đất sản xuất; có biện pháp hữu hiệu ngăn chặn nạn phá rừng; giải quyết việc làm cho đối tượng được cử tuyển; tiếp tục nâng cấp, xây dựng đường giao thông, hệ thống điện nông thôn; đẩy nhanh tiến độ xây dựng nông thôn mới cần kết hợp với bảo tồn văn hóa các dân tộc. Ngoài ra, cử tri còn đề nghị bổ sung biên chế đối với chức danh văn phòng đảng ủy xã, thị trấn; giải quyết những bất cập trong thực hiện chế độ phụ cấp thu hút cán bộ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP ở huyện nghèo; tiếp tục thực hiện Chương trình 135, kéo dài thời gian và tăng mức đầu tư cho phát triển kết cấu hạ tầng ở nông thôn; tăng cường hơn nữa công tác kiểm tra, giám sát việc thực hiện chính sách, pháp luật của Nhà nước nói chung, trong đó chú trọng lĩnh vực quản lý khai thác khoáng sản, ATGT, dạy thêm học thêm, bảo vệ môi trường...
Tại huyện Phù Mỹ, ĐB Nguyễn Hữu Đức tiếp xúc cử tri tại điểm tiếp xúc ở xã Mỹ Chánh và ĐB Phạm Thị Thu Hồng tiếp xúc cử tri tại điểm tiếp xúc ở xã Mỹ Lộc. Cử tri huyện Phù Mỹ đã nêu ý kiến nhiều vấn đề bức xúc liên quan đến đời sống: Nhà nước cần có quy định mới về đất đai để mọi nông dân đều có đất sản xuất, đảm bảo cuộc sống; công tác quản lý, thu hồi và cấp đất ở một số địa phương chưa thỏa đáng; tình hình quản lý, khai thác tại các vùng mỏ khoáng sản chưa đảm bảo lợi ích kinh tế gắn với môi trường; chấn chỉnh tình trạng lấn chiếm vỉa hè, lòng lề đường gây mất ATGT; một số cơ sở sản xuất kinh doanh hàng nông sản, chế biến thực phẩm còn gây ô nhiễm môi trường; nguồn nước sạch cho sinh hoạt nhiều nơi còn quá khó khăn; hệ thống lưới điện phục vụ cho sinh hoạt và sản xuất nhiều nơi còn thiếu, yếu, chưa an toàn...
Các vị ĐBQH và lãnh đạo các sở, ngành liên quan cùng dự hội nghị tiếp xúc cử tri đã giải đáp cặn kẽ một số thắc mắc của cử tri. Với những kiến nghị thuộc thẩm quyền giải quyết của Trung ương, các ĐB tiếp thu, ghi nhận và hứa sẽ chuyển đến Quốc hội và các cơ quan chức năng xem xét giải quyết.
N. PHÚC - D.B.SƯƠNG - H. PHÚC - X. LỘC