Thầy giáo nghèo bị TNGT, chấn thương sọ não
Anh Đào Tấn Trọng (46 tuổi, ở thôn Quy Hội, xã Phước An, huyện Tuy Phước), là giáo viên Trường Tiểu học số 3 Phước An, vợ là Nguyễn Thị Hoa (39 tuổi, nội trợ). Vợ chồng anh Trọng có 2 con nhỏ.
Tháng 7.2013, trên đường đi dạy học về, anh Trọng bị tai nạn giao thông, chấn thương sọ não nặng, để lại di chứng liệt toàn thân, thường hôn mê và không làm chủ về ăn uống, vệ sinh. Hơn 1 năm qua, chị Hoa vừa lao động để nuôi sống gia đình, cho các con ăn học. Hàng ngày đến bữa, anh Trọng phải được bón từng thìa cháo, việc vệ sinh phải do người khác làm thay. Để chạy chữa cho anh Trọng, chị Hoa phải vay mượn khắp nơi, món nợ này nay còn gần 60 triệu đồng. Chị Hoa rất cần được hỗ trợ để chống chọi với nghịch cảnh.
KIM CƯƠNG
Bà ngoại nghèo nuôi cháu mồ côi cha mẹ
Cháu Ngô Thị Mỹ Duyên (SN 2002, học sinh lớp 7A3, Trường THCS Nhơn Lý, ở thôn Lý Hòa, xã Nhơn Lý, TP Quy Nhơn - ảnh), khi lên 4 tuổi, cha mẹ của cháu Duyên lần lượt qua đời. Cháu Duyên được bà ngoại là cụ Võ Thị Sì (82 tuổi) cưu mang. Bà Sì thuộc hộ nghèo nhiều năm nay, được bà con hàng xóm chia sẻ, giúp đỡ, bà nuôi cháu Duyên ăn học. Suốt 7 năm qua Duyên rất ham học và đều đạt học sinh giỏi, đó là niềm an ủi đối với bà. Vừa qua bà Sì vì tuổi cao sức yếu, cộng với căn bệnh tim mạch phải cấp cứu, điều trị tại BVĐK tỉnh hơn 10 ngày nay. Không tiền bạc, hoàn cảnh neo đơn của 2 bà cháu, nên việc học của cháu Duyên có khả năng bị bỏ dở.
VĂN VƯƠNG
Mọi sự giúp đỡ xin gởi về địa chỉ chị Hoa, ĐT 0977070459 và cháu Duyên; hoặc Báo Bình Định, địa chỉ 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, điện thoại số 056 3813573.