Xứng danh thanh niên tiên tiến
Trong Lễ kỷ niệm 100 năm ngày sinh của đồng chí Lý Tự Trọng vừa được tổ chức tại xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn, 58 gương mặt tiêu biểu của thanh niên Bình Định trên tất cả các lĩnh vực đã được tuyên dương.
Nỗ lực hết mình
Bằng tinh thần và thái độ làm việc của tuổi trẻ, các cán bộ Đoàn đã cống hiến sức mình cho công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu niên. Điển hình như bạn Đỗ Thị Ái Nhân, Bí thư Xã đoàn Phước Sơn, huyện Tuy Phước, là cán bộ Đoàn tích cực đã tham gia cảm hóa, giúp đỡ 12 thanh thiếu niên chậm tiến tái hòa nhập cộng đồng tại địa phương.
Bạn Nhân tâm sự: “Công tác vận động thanh niên nhất là thanh niên chậm tiến rất khó, nhận biết được điều đó nên tôi luôn cố gắng hết sức linh hoạt để tiếp cận với họ. Khi đã nhận nhiệm vụ giúp đỡ họ tiến bộ, mình phải nhiệt tình, dành nhiều thời gian, công sức cho họ, đặc biệt quan trọng là cố gắng hỗ trợ, giúp họ tìm việc làm, tạo niềm vui khi tham gia sinh hoạt Đoàn - Hội”.
Ngoài vai trò là Bí thư chi đoàn giáo viên năng nổ, hoạt bát, bạn Phạm Thị Bích Huệ, Trường THPT Vân Canh, huyện Vân Canh, còn là giáo viên giỏi có nhiều sáng kiến trong giảng dạy. Vừa qua, với đề tài sáng kiến kinh nghiệm “Dạy học văn, giáo dục nhân cách sống” được Hội đồng Khoa học Sở GD-ĐT xếp loại C toàn tỉnh.
Vinh dự đứng trong lực lượng Công an nhân dân, bạn Nguyễn Thị Lệ, Phó Chủ tịch Hội Phụ nữ phòng PC67, Công an tỉnh không ngại khó, ngại khổ có nhiều đóng góp trong công tác tuyên truyền ATGT cho cán bộ, giáo viên, học sinh, sinh viên trên địa bàn tỉnh. Năm 2014, đã trực tiếp tuyên truyền, phổ biến cho 3.000 lượt ĐVTN…
Xuất phát từ nhu cầu thị trường, từ thợ mộc giỏi bạn Hồ Cao Vinh, xã Hoài Thanh, huyện Hoài Nhơn phát triển cơ sở của mình thành xưởng mộc lớn, doanh thu trên 2 tỉ đồng/năm. Anh quan tâm giúp đỡ 15 thanh niên ở địa phương học nghề và làm việc với mức thu nhập bình quân 3 triệu đồng/người/tháng.
Ngoài ra, trong 58 gương mặt thanh niên tiêu biểu của tỉnh còn có các gương học sinh học giỏi, đạt nhiều giải thưởng trong học tập; những công nhân, cán bộ nỗ lực hoàn thành nhiệm vụ và đề ra nhiều giải pháp tiết kiệm trong sản xuất, nâng cao hiệu quả trong kinh doanh của đơn vị…
Tạo động lực cho thanh niên
Anh Nguyễn Minh Triết, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, cho biết: “Điểm nổi bật trong việc thực hiện công tác tuyên dương các điển hình chính là gắn với công tác giáo dục đạo đức lối sống trong thanh thiếu nhi bằng việc lồng ghép tổ chức các chương trình “Thắp sáng ước mơ tuổi trẻ Việt Nam” trong cán bộ Đoàn, thanh niên, công nhân, thiếu nhi từ cấp tỉnh đến cơ sở, tạo điều kiện cho hàng trăm ngàn lượt ĐVTN được giao lưu học tập với các gương điển hình có lối sống đẹp, có ý chí, nghị lực vươn lên trong cuộc sống”.
Các cấp bộ Đoàn từ tỉnh đến cơ sở luôn quan tâm tổ chức các hình thức phong phú, đa dạng như: vận động ĐVTN học tập tinh thần cần, kiệm, liêm, chính, tổ chức chương trình “Sinh viên 5 tốt” và phong trào “Thiếu nhi Bình Định thi đua thực hiện tốt 5 điều Bác Hồ dạy”; đăng ký và thực hiện các công trình, phần việc tham gia phát triển kinh tế - xã hội, góp phần giải quyết những khó khăn, bức xúc của cộng đồng với phương châm: “Mỗi đoàn viên một phần việc thanh niên, mỗi cơ sở Đoàn một công trình, phần việc thanh niên”. Trong 5 năm qua, có 40.000 cá nhân được tuyên dương, khen thưởng trên các lĩnh vực: Thanh niên làm theo lời Bác - Sống đẹp vì cộng đồng, Thanh niên làm kinh tế giỏi xây dựng đất nước, Thanh niên sống đẹp, Thanh niên dân tộc thiểu số sống đẹp - làm kinh tế giỏi, Thanh niên có phát minh, sáng kiến thiết thực trong đời sống, Thầy thuốc trẻ tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng, Thanh niên thực hiện nghĩa cử cao đẹp, Doanh nhân trẻ tiêu biểu..., góp phần động viên, cổ vũ thanh niên nỗ lực phấn đấu vươn lên học tập, lao động.
Theo anh Triết, việc nỗ lực “Học tập và làm theo lời Bác” đã là công việc thường xuyên của nhiều ĐVTN hiện nay. Khi được tuyên dương khen thưởng kịp thời sẽ tạo động lực cho ĐVTN nêu cao tinh thần trách nhiệm của mình, nỗ lực hoàn thành nhiệm vụ trong công tác, tích cực hơn trong nghiên cứu khoa học…
HẢI YẾN