Tìm giải pháp nâng cao chất lượng hoạt động DN chế biến gỗ
(BĐ) – Chiều ngày 3.5, tại TP. Quy Nhơn đã diễn ra Hội nghị chuyên đề “Tìm giải pháp nâng cao chất lượng doanh nghiệp (DN) hội viên năm 2013” do Hiệp hội Gỗ Lâm sản (G-LS) Bình Định (FPA Binh Dinh) tổ chức (ảnh). Tham dự HN có trên 80 đại biểu là lãnh đạo các DN, đại diện một số cơ quan, đơn vị trên địa bàn tỉnh.
Theo lãnh đạo FPA Bình Định, từng là 1 trong 4 trung tâm CBG của Việt Nam và chiếm trên 60% giá trị kim ngạch xuất khẩu (KNXK) toàn tỉnh, song những năm gần đây, hoạt động sản xuất kinh doanh, XK của các DN CBG trên địa bàn gặp nhiều khó khăn và có chiều hướng suy giảm. Có nhiều nguyên nhân dẫn đến suy giảm, trong đó nguyên nhân chính là do chi phí sản xuất của nhiều DN khá cao, chất lượng sản phẩm hạn chế và việc giao hàng cho khách hàng không đúng lịch… Để tháo gỡ khó khăn, ổn định và tiếp tục phát triển ngành CBG, FPA Bình Định cho rằng: Các DN CBG cần chú trọng đến việc tích cực giảm chi phí sản xuất (giảm nhân công, giảm nguyên liệu, vật tư…); sản xuất nhanh, giao hàng đúng lịch; thực hiện kiểm soát chất lượng; xây dựng “kênh thông tin mở”; phân công thị phần…
Lãnh đạo các DN đã chia sẻ những kinh nghiệm trong sản xuất kinh doanh, XK và thực tiễn công tác quản trị DN của đơn vị mình; đồng thời kiến nghị với FPA Bình Định và các cơ quan chức năng một số vấn đề, nhằm giúp DN vượt qua khó khăn, thử thách, từng bước ổn định và phát triển…
Tin và ảnh: Viết Hiền