Giao quyền cấp trên cơ sở cho Đảng ủy Trường Đại học Quy Nhơn
Ban Thường vụ Tỉnh ủy vừa quyết định giao quyền cấp trên cơ sở cho Đảng ủy Trường Đại học Quy Nhơn, kể từ ngày 1.5.2013. Đảng ủy Trường Đại học Quy Nhơn được thực hiện một số quyền của cấp ủy cấp trên cơ sở theo điểm 18.5, Quy định thi hành Điều lệ Đảng (số 45-QĐ/TW, ngày 1.11.2011 của Ban Chấp hành Trung ương).
Được biết, Đảng bộ Trường Đại học Quy Nhơn được thành lập năm 1978, là đảng bộ cơ sở trực thuộc Đảng ủy Dân chính Đảng tỉnh (nay là Đảng ủy Khối các cơ quan tỉnh). Đến năm 1998, Đảng bộ Trường Đại học Sư phạm Quy Nhơn được Ban Thường vụ Tỉnh ủy ra Quyết định (số 361-QĐ/TU ngày 6.2.1998) chuyển lên trực thuộc Tỉnh ủy Bình Định và ủy quyền cho Đảng ủy quyết định kết nạp đảng viên, khai trừ đảng viên thuộc Đảng bộ theo quy định của Điều lệ Đảng và hướng dẫn của Trung ương.
Đảng bộ Trường Đại học Quy Nhơn hiện có 430 đảng viên sinh hoạt ở 30 chi bộ, trong đó có 16 chi bộ khoa, 12 chi bộ phòng, trung tâm và 2 chi bộ sinh viên.
MỘC LAN