Nguyễn Anh Tuân giỏi tin học
Sinh ra trong một gia đình nông dân nghèo ở thôn Tấn Thạnh 1 (xã Hoài Hảo, huyện Hoài Nhơn), Nguyễn Anh Tuân, học sinh lớp 12AB1 Trường THPT Nguyễn Trân luôn nỗ lực vượt khó, đạt thành tích cao trong học tập. Hai năm học qua, Tuân luôn nằm trong tốp 10 học sinh xuất sắc nhất trường với thế mạnh là môn Tin học.
Năm lớp 10, Tuân đạt 2 giải Ba trong kỳ thi học sinh giỏi lớp 11 THPT cấp tỉnh và hội thi Tin học trẻ không chuyên. Năm lớp 11, Tuân được chọn vào đội tuyển học sinh giỏi cấp tỉnh tham gia kỳ thi chọn học sinh giỏi lớp 12 cấp quốc gia môn Tin học và đã đạt giải Khuyến khích. Cũng trong năm học này, Tuân đạt giải Nhất Hội thi Tin học trẻ không chuyên cấp tỉnh, dự thi Hội thi Tin học trẻ không chuyên toàn quốc tại Hà Nội. Tuân nhận Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh và nhiều học bổng dành cho học sinh vượt khó học giỏi. Mới đây, tại kỳ thi học sinh giỏi lớp 12 THPT năm 2014, Nguyễn Anh Tuân đạt giải Nhất môn Tin học và được chọn tham dự kỳ thi cấp quốc gia năm 2015.
Chia sẻ về bí quyết học giỏi, cậu học trò có khuôn mặt hiền hậu vui vẻ tâm sự: “Quan trọng nhất là phải tìm ra cách tự học hiệu quả và bố trí cho mình một lịch học cụ thể. Trên lớp em chú ý nghe thầy cô giảng bài, không hiểu thì hỏi lại ngay. Về nhà, ôn bài và làm bài tập thật nhiều để rèn luyện kỹ năng. Mỗi môn em học khoảng 45 phút, riêng các môn có bài tập thì một tiếng. Khi nào thấy đầu óc căng thẳng, em giải lao bằng cách dọn dẹp nhà cửa”.
Thầy Trần Huy Bình, Tổ trưởng bộ môn Tin học, Trường THPT Nguyễn Trân, nhận xét: “Điều đáng nể phục ở Tuân là khả năng tự học và ý chí vượt khó”. Còn ông Mai Anh Dũng, Hiệu trưởng Trường THPT Nguyễn Trân, cho rằng Nguyễn Anh Tuân xứng đáng là tấm gương sáng cho học sinh toàn trường noi theo.
Chia sẻ về dự định tương lai, cậu học sinh giỏi cho biết sẽ cố gắng đạt thành tích cao trong kỳ thi chọn học sinh giỏi cấp quốc gia sắp tới và sẽ chọn một ngành học liên quan lĩnh vực công nghệ thông tin của một trường đại học có chất lượng để có thể tiếp tục phát huy niềm đam mê nghiên cứu.
NHƠN HOÀI