Quỹ Tín dụng nhân dân Diêu Trì:
Hoạt động có hiệu quả
Địa bàn hoạt động của Quỹ Tín dụng nhân dân (QTD) Diêu Trì gồm: thị trấn Diêu Trì, xã Phước An, xã Phước Thành thuộc huyện Tuy Phước. Đây là địa bàn thuận lợi cho hoạt động của QTD bởi các địa phương đều phát triển kinh doanh thương mại, dịch vụ và các ngành, nghề tiểu thủ công nghiệp.
Khách hàng giao dịch với QTD Diêu Trì. Ảnh: Nguyễn Hân
Mấy năm trở lại đây, hoạt động sản xuất, kinh doanh của QTD Diêu Trì gặp không ít khó khăn do ảnh hưởng tình hình kinh tế trong nước vẫn còn suy giảm; tình hình sản xuất nông nghiệp (SXNN) và chăn nuôi gia súc, gia cầm trên địa bàn cũng gặp không ít khó khăn; đặc biệt tình hình lãi suất tín dụng nhiều biến động, ảnh hưởng đến việc huy động tiền gửi tiết kiệm. Trước tình hình này, HĐQT QTD Diêu Trì đã quyết tâm khắc phục khó khăn, vướng mắc; phát huy vai trò trách nhiệm của từng bộ phận đối với nhiệm vụ được giao; không ngừng nâng cao năng lực quản trị, điều hành và chất lượng hoạt động tín dụng, nên đã đáp ứng kịp thời về vốn cho thành viên vay đầu tư vào các lĩnh vực sản xuất nông nghiệp, kinh doanh, dịch vụ và phát triển các ngành, nghề ở địa phương có hiệu quả, góp phần giải quyết việc làm và cải thiện đời sống cho các thành viên; đặc biệt hạn chế được tình trạng cho vay nặng lãi trên địa bàn.
Thực hiện phương châm “đi vay để cho vay”, lấy mục tiêu tương trợ thành viên, tạo mọi điều kiện thuận lợi cho thành viên vay vốn, nên hoạt động của Quỹ đạt hiệu quả cao, được đại đa số thành viên đồng tình ủng hộ. Đến cuối năm 2012, QTD Diêu Trì có 2.294 thành viên, tăng 69 thành viên so với năm 2011. Tính đến cuối năm 2012, tổng nguồn vốn của Quỹ trên 21,3 tỉ đồng, tăng gần 5,8 tỉ đồng so với năm 2011, đạt 141,9% kế hoạch. Trong đó vốn điều lệ 510 triệu đồng, vốn huy động trong nhân dân đạt trên 18,4 tỉ đồng. Được sự tin tưởng của nhân dân trên địa bàn hoạt động, QTD Diêu Trì đã tăng được nguồn vốn huy động tại chỗ, đáp ứng nhu cầu vay vốn của các thành viên.
Với tổng dư nợ cho vay 16,1 tỉ đồng, trong năm qua QTD Diêu Trì đã chú trọng cho vay hộ nông dân để phát triển SXNN và kinh doanh đúng hướng, có hiệu quả. Công tác thẩm định trước khi cho vay luôn được Quỹ chú trọng hàng đầu. Qua kiểm tra, hầu hết các thành viên vay vốn đều sử dụng đúng mục đích cho vay, trả nợ và lãi đúng kỳ hạn, phù hợp với chu kỳ sản xuất và chăn nuôi, kinh doanh của thành viên.
Bà Lê Thị Thanh Hương, Giám đốc QTD Diêu Trì, cho biết: Trong năm qua, Quỹ đã cho 775 lượt thành viên vay vốn với tổng doanh số cho vay 23,9 tỉ đồng, bình quân một lượt thành viên vay 31 triệu đồng. Trong đó cho vay SXNN 180 lượt với số tiền 2,5 tỉ đồng; cho vay kinh doanh dịch vụ 270 lượt, số tiền 12,7 tỉ đồng và cho vay sinh hoạt đời sống 325 lượt với số tiền 8,6 tỉ đồng. Hoạt động có hiệu quả, năm 2012 lợi nhuận sau thuế của Quỹ đạt 148 triệu đồng.
Phát huy kết quả đạt được, QTD Diêu Trì phấn đấu đến cuối năm 2013 tăng lên 2.369 thành viên; tổng vốn hoạt động đạt 22 tỉ đồng; tổng dư nợ cho vay 16,5 tỉ đồng; lợi nhuận sau thuế 155 triệu đồng.
NGUYỄN PHI LY LY