Ăn cắp quen tay
Chỉ 2 tiếng đồng hồ sau khi nhận tin báo về việc bị mất trộm, CA phường Đống Đa, TP Quy Nhơn đã làm rõ đối tượng, thu hồi đầy đủ tang vật trả lại cho người bị hại.
Lúc 7 giờ ngày 8.11, CA phường Đống Đa tiếp nhận tin báo của ông Dương Đồng (SN 1953, trú tổ 1, KV1, phường Đống Đa) về việc bị mất 5 triệu đồng. Theo ông Đồng, số tiền trên ông để trong ví bỏ túi quần treo trên móc quần áo trong phòng ngủ vào đêm hôm trước, sáng ra thấy ví trống không.
Ông Đồng làm nghề cung cấp bông băng, gạc y tế cho bệnh viện, trong nhà có thuê vài người giúp việc. Một chi tiết đáng chú ý là sáng hôm đó, trước lúc ông Đồng phát hiện bị mất trộm, có 2 người giúp việc đã đến làm vì có đơn hàng cần giao sớm. Cửa phòng ngủ ông Đồng không có dấu hiệu bị cạy phá.
Nghi vấn lúc này tập trung vào 2 người giúp việc cho ông Đồng. Khéo léo sử dụng các biện pháp nghiệp vụ, chỉ trong vòng 2 tiếng đồng hồ, CA phường đã làm rõ thủ phạm là Nguyễn Văn Hậu (SN 1993, trú tổ 1, KV1, phường Đống Đa). Theo đó, lúc 6 giờ 30 phút, khi đang cùng làm việc với ông Đồng, thấy chủ sơ hở, chưa đầy 30 giây, Hậu lẻn vào phòng ngủ, lục túi quần ông Đồng lấy hết số tiền trong ví bỏ vào một cái bì nhựa ném vào thùng rác. Khi ông Đồng phát hiện mất tiền, đi báo CA thì lúc này, Hậu âm thầm lấy số tiền đó tẩu tán ra bên ngoài và quay lại như không có chuyện gì xảy ra.
Sở dĩ chỉ trong chớp nhoáng mà Hậu có thể lấy được số tiền đó là bởi vì… “quen tay”. Qua đấu tranh với đối tượng này, CA phường làm rõ đây không phải lần đầu Hậu lấy trộm tiền của chủ mình. Trước đó, vào ngày 23.9, Hậu đã lấy trộm 1,45 triệu đồng, ngày 10.10, lấy 2 triệu đồng. Tuy nhiên, những lần đó, vì số tiền mất không nhiều, ông Đồng phân vân không biết bị mất hay đã tiêu vào việc gì đó mà quên nên không báo CA. Lần này quen tay, Hậu nẫng một lúc 5 triệu đồng, trong khi đêm trước ông Đồng đã kiểm tra, chuẩn bị số tiền trên để sớm mai trả tiền hàng nên biết chắc là bị mất trộm.
Hậu khai nhận, mục đích trộm tiền để ăn nhậu với bạn bè.
Sau khi biết thủ phạm chính là người làm công, ông Đồng có nguyện vọng không truy cứu sự việc. Tuy nhiên, xét hành vi của Hậu, CA phường Đống Đa đã chuyển toàn bộ hồ sơ vụ việc đến cơ quan cấp trên xem xét, quyết định.
HỒNG NGỌC