Giải thưởng Vũ Ngọc Liễn lần II: Vinh danh 8 tài năng trẻ
(BĐ) - Sáng 16.11, tại trụ sở Ngân hàng NN&PTNT Việt Nam - Chi nhánh Bình Định (64 Lê Duẩn, TP Quy Nhơn), Ban điều hành Giải thưởng Vũ Ngọc Liễn khuyến tài hát bội - bài chòi Bình Định đã tổ chức lễ trao thưởng lần II - năm 2014.
Các tài năng hát bội, bài chòi Bình Định nhận Giải thưởng.
Tám tài năng trẻ hát bội, bài chòi trong tỉnh vinh dự được nhận giải thưởng này gồm 5 diễn viên Nhà hát Tuồng Đào Tấn: Trần Thị Gái (nghệ danh Thu Thẳm), Nguyễn Đức Thành, Nguyễn Thái Phiên, Bùi Thị Cẩm Nhung, Đoàn Trần Tuấn Long; 2 diễn viên của Đoàn Ca kịch bài chòi Bình Định: Dương Nữ Thùy Dung, Nguyễn Mai Bạch Lan; và 1 gương mặt hoạt động hát bội, bài chòi không chuyên là Nguyễn Thị Kiều My (phường Nhơn Hưng, thị xã An Nhơn). Đây là những cá nhân đã có đóng góp nổi bật cho hai loại hình di sản văn hóa của quê hương Bình Định trong năm 2014 và đoạt thành tích cao tại 3 cuộc thi nghệ thuật truyền thống lớn trong năm (Cuộc thi tài năng trẻ diễn viên sân khấu tuồng toàn quốc, Cuộc thi tài năng trẻ diễn viên sân khấu cải lương và dân ca bài chòi toàn quốc và Liên hoan dân ca bài chòi khu vực miền Trung).
Giải thưởng Vũ Ngọc Liễn khuyến tài hát bội - bài chòi Bình Định do nhà nghiên cứu văn hóa Vũ Ngọc Liễn sáng lập lúc sinh thời, với sự hưởng ứng đóng góp của nhiều Mạnh Thường Quân yêu nghệ thuật hát bội và bài chòi Bình Định. Giải thưởng được trao lần đầu vào ngày 18.11.2013 cho 5 tài năng trẻ.
SAO LY