Lễ phong tặng, truy tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng tại TP Quy Nhơn
(BĐ) - Ngày 19.11, UBND tỉnh long trọng tổ chức Lễ phong tặng và truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” tại TP Quy Nhơn. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng đã đến dự và trao danh hiệu cao quý cho 110 mẹ và thân nhân các mẹ.
Dịp này, TP Quy Nhơn có 13 mẹ được phong tặng và 97 mẹ được truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”. Trong đó, có 2 mẹ bản thân là liệt sĩ, 69 mẹ có 2 con là liệt sĩ, 39 mẹ có chồng và con là liệt sĩ. Trong 13 mẹ được phong tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng, 2 mẹ có tuổi đời cao nhất (cùng 96 tuổi) là mẹ Võ Thị Chơn (ở phường Lý Thường Kiệt) và mẹ Nguyễn Thị Thiện (ở phường Ngô Mây).
Phát biểu tại buổi lễ, Phó Chủ tịch Mai Thanh Thắng ghi nhận và bày tỏ lòng biết ơn với những cống hiến to lớn và sự hy sinh cao cả của các Bà mẹ Việt Nam anh hùng trong kháng chiến. Đồng thời, gửi gắm tin tưởng các bà mẹ và gia đình tiếp tục vượt qua khó khăn, phát huy truyền thống cách mạng, đoàn kết một lòng, chung sức xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp hơn; yêu cầu các cấp chính quyền, ban ngành, đoàn thể và các tổ chức xã hội thời gian tới cần tiếp tục đẩy mạnh phong trào “Đền ơn đáp nghĩa”, tuyên truyền vận động nhân dân tích cực tham gia các phong trào Uống nước nhớ nguồn; có những hoạt động thiết thực thể hiện sự quan tâm, chăm lo cải thiện đời sống vật chất và tinh thần cho các Bà mẹ Việt Nam anh hùng.
Sau đợt phong tặng, truy tặng này, TP Quy Nhơn có 197 Bà mẹ Việt Nam anh hùng.
NGUYỄN MUỘI