Huyện ủy Hoài Ân: Chỉ đạo thúc đẩy kinh tế phát triển
Qua 4 năm triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XXIII (NK 2010-2015), huyện Hoài Ân đã đạt một số kết quả khá, đặc biệt là trên lĩnh vực kinh tế.
Để thực hiện Nghị quyết Đảng bộ huyện đề ra, Huyện ủy Hòai Ân đã ban hành 2 chương trình hành động và 2 chỉ thị chuyên đề về phát triển kinh tế. Thực hiện các văn bản chỉ đạo trên, 4 năm qua, các ngành, các địa phương của huyện đã đề ra nhiều chủ trương, biện pháp, trong đó chú trọng phát triển các ngành công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp mà địa phương có lợi thế về nguyên liệu, thị trường và lao động, đồng thời tạo điều kiện cho các thành phần kinh tế tham gia phát triển sản xuất.
Phát triển dựa trên lợi thế
4 năm qua, huyện Hoài Ân chỉ đạo tiếp tục đầu tư mở rộng cụm công nghiệp dốc Truông Sỏi, Du Tự (thị trấn Tăng Bạt Hổ), triển khai quy hoạch cụm công nghiệp Gò Loi (xã Ân Tường Tây), Gò Bằng (xã Ân Mỹ). Hiện nay huyện đã có 3 cụm công nghiệp đi vào hoạt động, trong đó riêng Công ty Cổ phần may Hoài Ân tại Cụm công nghiệp dốc Truông Sỏi đang tạo việc làm ổn định cho 600 lao động của địa phương. Ngoài ra, huyện còn tập trung khôi phục và phát triển các làng nghề truyền thống như: Chè Gò Loi, trồng dâu nuôi tằm, chằm nón, đan đát; kêu gọi các thành phần kinh tế tham gia đầu tư phát triển kinh tế, thương mại và dịch vụ... 9 tháng đầu năm 2014, giá trị sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp đạt trên 43 tỉ đồng, tăng 33,4% so với cùng kỳ năm 2013.
Sản xuất nông, lâm, thủy sản của huyện cũng phát triển tương đối toàn diện. Phát huy thế mạnh của địa phương, Huyện ủy đã tập trung chỉ đạo chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi. Đối với cây lúa, huyện chỉ đạo ứng dụng nhiều biện pháp kỹ thuật để thâm canh tăng năng suất như thực hiện chương trình “cánh đồng mẫu lớn”, mô hình “cùng nhà nông ra đồng”, hỗ trợ giống lúa lai cho đồng bào dân tộc thiểu số… Hiện nay toàn huyện đã cơ cấu gieo sạ toàn bộ diện tích bằng các giống lúa lai và lúa thuần năng suất cao. Trong năm 2014, năng suất lúa bình quân đạt 63,7tạ/ha, tăng 8,7tạ/ha so với năm 2010.
Trong chăn nuôi, chăn nuôi heo trở thành nghề chủ lực của nông dân huyện Hoài Ân. Hiện nay toàn huyện có 28 trang trại, gần 1.240 gia trại chăn nuôi theo mô hình khép kín, trong đó, có 2 trang trại nuôi heo công nghiệp, công nghệ cao. Đến nay, đàn heo của huyện đạt trên 205 ngàn con, tăng 5.000 con so với Nghị quyết đề ra đến năm 2015. Với chất lượng và quy mô đàn heo, huyện đang hướng tới xây dựng thương hiệu heo Hòai Ân.
Thu hút đầu tư phát triển công nghiệp
Nhờ triển khai các giải pháp đồng bộ để thực hiện các chương trình hành động của Nghị quyết đại hội nên trong 4 năm qua, kinh tế của huyện Hoài Ân tiếp tục tăng trưởng khá, bình quân tăng 12,5% năm. Trong đó, nông - lâm- thủy sản tăng bình quân
10,3%/năm, vượt chỉ tiêu nghị quyết 2,7%; công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, xây dựng tăng 11,9%/năm (chỉ tiêu nghị quyết đến năm 2015 là 14,1%/năm); thương mại - dịch vụ tăng 16,2%/năm (chỉ tiêu nghị quyết là 18,6%/năm); thu nhập bình quân đầu người đạt 19,5 triệu đồng/năm (chỉ tiêu nghị quyết là 20 triệu đồng/người/năm).
Bên cạnh những kết quả đạt được, lãnh đạo huyện Hoài Ân cũng nhìn nhận những hạn chế trong phát triển kinh tế của huyện: kinh tế phát triển chưa vững chắc, cơ cấu kinh tế chuyển dịch chậm, công tác quy hoạch và chuyển đổi cơ cấu cây trồng, mùa vụ hiệu quả chưa cao.
Nhằm khắc phục những tồn tại, hạn chế để hoàn thành và vượt các chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện đã đề ra, ông Nguyễn Cần, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện Hoài Ân, cho biết huyện đã đề ra 3 giải pháp: Tiếp tục quảng bá, kêu gọi thu hút đầu tư, nhất là vào cụm công nghiệp dốc Truông Sỏi, Du Tự, Gò Bằng; đẩy mạnh cải cách hành chính, tạo điều kiện thuận lợi cho nhà đầu tư vào Hoài Ân; tập trung hoàn thành đề án quy hoạch chi tiết cụm công nghiệp trên địa bàn, khuyến khích thu hút các thành phần kinh tế trong và ngoài huyện đầu tư, nhất là các ngành chế biến lâm sản, vật liệu xây dựng, gia công.
Tại buổi làm việc với Ban Thường vụ Huyện ủy Hòai Ân về kết quả 4 năm thực hiện Nghị quyết Đại hội XXIII Đảng bộ huyện mới đây, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện cũng đã chỉ đạo: “Huyện ủy Hoài Ân cần chỉ đạo rà soát lại quy hoạch chung của huyện, trên cơ sở đó bổ sung quy hoạch về công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, dịch vụ để sát với tình hình thực tế. Huyện cũng cần tập trung xây dựng cơ sở hạ tầng để thu hút đầu tư, nhất là hệ thống giao thông với các huyện lân cận, với QL1A để khai thác tiềm lực địa phương và các vùng lân cận”.
VĂN HÙNG