Hai “võ sĩ-chiến sĩ” xuất sắc
Kết thúc Hội thao võ chiến đấu tay không lực lượng Trinh sát đặc nhiệm, Đặc công Quân khu 5 năm 2014 (được tổ chức từ ngày 7 đến 10.11 tại Trung tâm Thể dục thể thao Quốc phòng III), Đoàn vận động viên Bộ CHQS tỉnh Bình Định đã giành 2 huy chương vàng ở hạng cân 51-54kg và 54-57kg nhóm nam hạ sĩ quan-binh sĩ.
Chủ nhân của một trong hai tấm huy chương quý giá là binh nhất Nguyễn Văn Em, chiến sĩ Đại đội Trinh sát. Sinh năm 1990, trước khi lên đường tòng quân (tháng 9.2013), chàng trai quê xã An Hòa, huyện An Lão này đã tốt nghiệp Đại học thể dục thể thao Đà Nẵng và trải qua 1 năm làm giáo viên thể dục Trường phổ thông dân tộc nội trú An Lão. Nhanh nhẹn, sức khỏe tốt, anh tỏ ra nổi trội trong những giờ tập luyện võ thuật ở đơn vị. Đến với giải võ chiến đấu Quân khu, sở hữu phong độ ổn định, lối đánh linh hoạt, anh được huấn luyện viên kỳ vọng sẽ là đối thủ nặng ký của hạng cân 51-54kg. Quả vậy, tham gia thi đấu 3 trận, anh hạ knock out cả ba đối thủ, trong đó 2 trận vòng loại và bán kết thắng ở hiệp thứ 2, trận chung kết thắng ngay hiệp đầu.
Cùng tuổi với Nguyễn Văn Em, binh nhì Võ Minh Khoa (phường Bình Định, thị xã An Nhơn), chiến sĩ mới Trung đoàn bộ binh 739 đã theo học võ cổ truyền nhiều năm tại lò võ địa phương và từng đoạt nhiều giải cao trong các giải võ của tỉnh, khu vực miền Trung-Tây nguyên. Phần thưởng danh giá nhất mà anh giành được là tấm huy chương đồng võ cổ truyền toàn quốc. Dáng dấp nhỏ nhắn nhưng Khoa có thế mạnh nhờ những đòn tấn công chuẩn xác và đầy uy lực. Đặc biệt, anh sử dụng chiến thuật rất hợp lý trong từng trận đấu. Trong trận chung kết gặp vận động viên Tiểu đoàn Đặc công 409 (Bộ Tham mưu Quân khu), bằng những cú đấm chuyên nghiệp, đậm chất võ, anh đã hạ knock out đối thủ chỉ sau 35 giây thi đấu, giành huy chương vàng một cách xứng đáng.
Cùng được triệu tập vào đội tuyển Quân khu 5, Nguyễn Văn Em và Võ Minh Khoa đang có cơ hội tiếp tục tỏa sáng trên đấu trường toàn quân.
NGỌC DIỆP