Cựu chiến binh tham gia xây dựng Đảng, chính quyền
Đây là nhiệm vụ chính trị hàng đầu của Hội Cựu chiến binh (CCB) và Hội CCB huyện Phù Cát đã hết sức chú trọng thực hiện. Qua đó, kiên quyết đấu tranh chống các quan điểm sai trái, chống tham nhũng tiêu cực, góp phần giữ gìn sự đoàn kết nhất trí của Đảng.
Trong 5 năm qua (2009-2014), các cấp hội và hội viên CCB huyện luôn gương mẫu chấp hành và tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước; tích cực tham gia ý kiến vào nghị quyết của cấp ủy đảng và chương trình phát triển KT-XH của chính quyền địa phương. Những năm gần đây, các cấp hội CCB trong huyện đã tổ chức học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh gắn với thực hiện NQTW 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay” bằng những việc làm cụ thể, giàu ý nghĩa thực tế trong cuộc sống hàng ngày, điển hình là vận động hội viên hiến đất, vật kiến trúc, cây cối, tham gia ngày công mở rộng giao thông nông thôn, xây dựng nông thôn mới. Ngoài ra, hội CCB các cấp còn phối hợp chặt chẽ với chính quyền, ủy ban MTTQ cùng cấp tổ chức các buổi tiếp thu ý kiến đóng góp của hội viên vào dự thảo sửa đổi Hiến pháp năm 1992 và dự thảo Luật Đất đai (sửa đổi) với nhiều ý kiến sát thực tế, có chất lượng.
Với trách nhiệm và uy tín của mình, đã có 178 hội viên CCB là đảng viên tham gia vào cấp ủy đảng ở cơ sở, giữ chức vụ bí thư, phó bí thư chi bộ, trưởng thôn và có 106 hội viên được nhân dân tín nhiệm bầu vào HĐND các cấp nhiệm kỳ 2011 - 2016. Cùng với CA, Mặt trận các cấp, hội CCB tham gia phong trào quần chúng bảo vệ an ninh Tổ quốc với trên 230 hội viên là thành viên ban hòa giải ở khu dân cư - tổ an ninh nhân dân, 41 hội viên là trưởng, phó CA, CA viên xã, thị trấn.
Là những người vừa có uy tín, vừa có nhiều kinh nghiệm trong công tác giáo dục, thời gian qua, hội viên CCB huyện Phù Cát đã tham gia giúp đỡ, cảm hóa 46 thanh thiếu niên chậm tiến trở nên tiến bộ, hòa giải thành 675 vụ việc mâu thuẫn xảy ra ở cơ sở, góp phần giữ vững ANTT ở địa phương. Bên cạnh đó, hội viên CCB còn tích cực tham gia tuyên truyền, giáo dục Luật Nghĩa vụ quân sự, Luật Dân quân tự vệ, Pháp lệnh Dự bị động viên trong thanh niên, hàng năm phối hợp động viên thanh niên lên đường nhập ngũ, bảo vệ Tổ quốc.
Nhận xét về việc thực hiện nhiệm vụ chính trị này của Hội CCB huyện, ông Phan Trọng Thắng, Chủ tịch Hội CCB huyện, cho rằng: “Với việc tích cực tham gia xây dựng và bảo vệ Đảng, chính quyền, các cấp hội và hội viên CCB huyện Phù Cát đã góp phần thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội XI của Đảng và các phong trào thi đua yêu nước ở địa phương”.
THẾ HÀ