Công ty TNHH MTV cá tầm Bình Định:
Bắt đầu lựa chọn cá tầm để bán
(BĐ) - Công ty TNHH MTV cá tầm Bình Định cho biết, hiện Công ty đã đầu tư xây dựng 120 lồng cá (38m2/lồng) thả nuôi 77.108 con cá tầm tại hồ A thủy điện Vĩnh Sơn, xã Vĩnh Sơn (Vĩnh Thạnh), tỉ lệ cá sống đạt khoảng 55,7%. Đàn cá sinh trưởng phát triển tốt và tương đối đồng đều, riêng đàn cá được thả nuôi từ năm 2011 đến nay có trọng lượng trung bình khoảng 3,5 kg/con. Hiện Công ty đang tìm kiếm khách hàng tiêu thụ sản phẩm, đồng thời tiến hành siêu âm đàn cá, lựa con đực để bán cá thương phẩm với giá: bán lẻ 250.000 đồng/kg; bán sỉ giá từ 140 - 180 ngàn đồng/kg.
Chăm sóc cá tầm tại hồ A thủy điện Vĩnh Sơn.
Được biết, bên cạnh việc đẩy mạnh chăm sóc đàn cá tầm hiện có, Công ty TNHH MTV cá tầm Bình Định đang tính toán đầu tư 300 tỉ đồng để xây dựng thêm lồng phát triển đàn cá tầm, đồng thời xây dựng cơ sở chế biến thịt, trứng cá tầm tại chỗ, cung cấp cho thị trường trong nước và xuất khẩu... Dự tính đến năm 2020, ổn định tổng sản lượng cá trong hồ là 1.000 tấn, trong đó 840 tấn cá tầm chuyên thịt và 160 tấn cá tầm nuôi để lấy trứng. Tổng doanh thu của Công ty đạt 500 tỉ đồng, nộp ngân sách cho địa phương 100 tỉ đồng, giải quyết việc làm cho 300 lao động ở địa phương.
Tin, ảnh: T.SỸ