Hội quán “Ukulele” Biểu diễn nhạc tại Hội quán Ukulele.
Sau một năm hoạt động, Hội quán “Ukulele” (19 Nguyễn Lạc, TP Quy Nhơn) do sinh viên trường ĐH Quy Nhơn thành lập đã thu hút khá đông các bạn trẻ yêu thích âm nhạc đến vui chơi, giao lưu và thể hiện niềm đam mê nghệ thuật.
Bạn Vũ Ngọc Trìu, chủ nhiệm Hội quán, chia sẻ: “Ukulele là tên gọi của một loại đàn nhỏ 4 dây. Đàn có cấu tạo và hình thức bên ngoài giống với đàn ghi ta nhưng chiều rộng chỉ khoảng 25 cm, dài 50 cm. Vì các thành viên đều yêu thích âm thanh của tiếng đàn này nên mới lấy tên đàn làm biểu tượng và tên gọi của Hội quán”.
Để có không gian riêng, các thành viên đóng góp gần 3 triệu đồng/ tháng thuê địa điểm và các khoản chi phí khác. Nhờ nhiều sinh viên có chung sở thích ủng hộ nhiệt tình, Hội quán Ukulele kinh doanh có lãi và duy trì hoạt động định kỳ vào các tối thứ 3, thứ 5, thứ 7. Hiện nay, Hội quán chỉ chơi một dòng nhạc arcostic (hát với một nhạc cụ).
Ghé đến Hội quán Ukulele vào một buổi tối cuối tuần, chúng tôi cảm nhận được sự rộn ràng của âm nhạc, sức nóng và nhiệt huyết của tuổi trẻ đang lan tỏa trong từng lời ca, tiếng hát. Bạn Nguyễn Trần Nhật Duy, học sinh lớp 11, trường THPT Trần Cao Vân, cho biết: “Em thường ghé Hội quán vào mỗi dịp cuối tuần để giải lao sau những ngày học mệt mỏi. Đến đây, không chỉ được nghe hát, được hát mà còn gặp gỡ, trò chuyện với nhiều bạn mới có chung những sở thích về âm nhạc”.
Để Hội quán Ukulele phát triển và trở thành điểm đến của đông đảo bạn trẻ như ngày hôm nay, ngoài niềm đam mê âm nhạc, những thành viên còn tích cực quảng bá cho Hội quán bằng nhiều hình thức như: post ảnh, video clip về những hoạt động của Hội quán lên trang mạng xã hội Facebook, Youtube... Ngoài ra, cuối tháng 11 này, Hội quán Ukulele sẽ tổ chức một cuộc thi tài năng trẻ để các bạn trẻ có cơ hội tranh tài và thể hiện khả năng âm nhạc của mình.
Nguyễn Hồng Phúc