Bắt nhóm chuyên trộm laptop của sinh viên Băng trộm cùng tang vật.
Qua thời gian theo dõi, đêm 28.11, CA phường Ngô Mây, TP Quy Nhơn đã bắt 6 đối tượng chuyên hoạt động trộm cắp khi chúng đang tụ tập ăn nhậu trên đường Xuân Diệu. Đó là Cao Hữu Lộc (SN 1998), Lê Kinh Tân (SN 1996) cùng trú TP Pleiku, Gia Lai; Rô Thị Mai Hoa (SN 1993, trú huyện Krông Pa, Gia Lai), Nguyễn Xuân Chung (SN 2000, trú huyện Ia Grai, Gia Lai), Đoàn Chí Cương (SN 1996, trú phường Đống Đa, TP Quy Nhơn) và Trần Thị Nhất Thánh (SN 2001, trú phường Bình Định, thị xã An Nhơn).
Trước đó, các đối tượng này đã lợi dụng sơ hở của các sinh viên ở trọ trên địa bàn phường Ngô Mây thực hiện nhiều vụ cạy cửa đột nhập nhà trọ trộm tài sản, chủ yếu là laptop. Cụ thể, tối 14.11, Lộc đi bộ một mình thấy khu nhà trọ sinh viên trong hẻm đường Võ Mười vắng vẻ nên đã cạy cửa vào lấy 2 chiếc laptop. Tiếp đó, tối 20.11, Cương, Lộc và Thánh đã dùng kìm, tuốc nơ vít cạy cửa vào nhà số 56/22 Võ Lai lấy 2 chiếc laptop. Từ 22-27.11, Lộc và Cương đột nhập vào các nhà trọ ở đường Nguyễn Nhạc, Nguyễn Văn Trỗi, Ngô Mây và An Dương Vương lấy 4 laptop.
Tuy nhiên, đó chỉ là những vụ các đối tượng này còn nhớ tên đường, địa điểm, khu vực, còn theo chúng khai nhận thì đã thực hiện trên 10 vụ nhưng vì lần đầu đến TP Quy Nhơn nên không nhớ đã trộm ở đâu. Thực tế, trong thời gian từ giữa tháng 11 xảy ra nhiều trường hợp các khu nhà trọ của sinh viên bị cạy cửa lấy trộm laptop và có trên 10 sinh viên đã đến báo cáo việc mất trộm với CA phường Ngô Mây.
Băng trộm nhí này (trong đó có 2 là nữ) hình thành là do trước đó Đoàn Chí Cương từ Quy Nhơn lên Gia Lai hái cà phê cho người thân và giao du, quen biết các đối tượng ở đây. Sau đó nhóm này xuống Quy Nhơn chơi bời, lêu lổng, rủ các đối tượng ở địa phương nhập hội và sống hết nhà trọ này đến khách sạn khác, khi hết tiền thì rủ nhau trộm cắp để lấy tiền thỏa mãn nhu cầu ăn chơi. Chúng nhằm vào các khu trọ của sinh viên và thống nhất chỉ trộm laptop vì dễ lấy, khó phát hiện và bán nhiều tiền. Mới ở Quy Nhơn được nửa tháng nhưng chúng đã lấy 8 chiếc laptop. Mỗi chiếc có giá trên dưới 10 triệu đồng nhưng chúng bán ở các tiệm cầm đồ chỉ 4 - 5 triệu đồng. Lần theo lời khai, CA phường Ngô Mây đã truy thu được 4 chiếc laptop.
Hiện CA phường đã chuyển hồ sơ vụ việc cho Cơ quan điều tra CATP Quy Nhơn để tiếp tục đấu tranh, truy thu tài sản, xử lý nhóm đối tượng này trước pháp luật.
DANH NHÂN