Sơ khảo Liên hoan đàn và hát dân ca LLVT các huyện cánh Bắc:
Ban Chỉ huy Quân sự huyện Hoài Nhơn đạt giải Nhất
Chiều 2.12, tại Nhà Văn hóa huyện Hoài Ân, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh và Tỉnh đoàn phối hợp tổ chức Sơ khảo Liên hoan đàn, hát dân ca, hòa tấu, độc tấu nhạc cụ dân tộc lực lượng vũ trang tỉnh lần thứ 2 - năm 2014 cho 5 huyện cánh Bắc tỉnh gồm: Hoài Ân, An Lão, Hoài Nhơn, Phù Mỹ và Phù Cát.
Mỗi đơn vị dự thi ba tiết mục dàn dựng công phu. Đặc biệt, dựa trên các làn điệu dân ca, bài chòi truyền thống của Bình Định, các đội dự thi đã viết lời mới ngợi ca Đảng quang vinh, Bác Hồ kính yêu; ca ngợi hình ảnh anh bộ đội cụ Hồ; thể hiện tình yêu quê hương, đất nước, con người Bình Định và về biển đảo quê hương…
Kết quả, đoàn huyện Hoài Nhơn đoạt giải Nhất, đoàn huyện Phù Mỹ đoạt giải Nhì và đoàn huyện Hoài Ân đoạt giải Ba. Qua vòng sơ khảo, đoàn huyện Hòai Nhơn sẽ đại diện cho cụm cánh Bắc tham gia vòng chung kết Liên hoan do Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tổ chức, sẽ diễn ra từ ngày 17-20.12 tới.
VĂN HÙNG