Công an phường Ngô Mây phá án
Cuối tháng 11.2014, Công an phường Ngô Mây (TP Quy Nhơn) đã điều tra triệt phá một nhóm đối tượng chuyên đột nhập nhà trọ sinh viên trộm tài sản. 6 thanh thiếu niên, trong đó có 2 nữ, tuổi từ 13-21, sau khi bị bắt đã khai ra hàng loạt vụ trộm laptop, điện thoại di động của sinh viên…
Sinh viên bất an vì trộm
Tối 20.11, hai nữ sinh viên Trường Đại học Quy Nhơn là Vũ Thị Bình (SN 1990) và Hồ Thị Hồng Huyền (SN 1993) cùng thuê chung phòng trọ tại nhà số 56/22/3 đường Võ Lai (phường Ngô Mây, TP Quy Nhơn) đi thăm thầy cô giáo nhân Ngày Nhà giáo Việt Nam về thì thấy ổ khóa bị cạy, cửa phòng mở trống, 2 laptop bị mất cắp.
Trước đó, sáng 8.11, anh Ngô Quang Trung (SN 1994, ở Đăk Lăk, sinh viên Trường Đại học Quy Nhơn) thuê phòng trọ tại nhà số 4B, đường Nguyễn Văn Trỗi (phường Ngô Mây) thức dậy và phát hiện cửa ra vào mở trống; kiểm tra tài sản thì 2 điện thoại di động và 1 laptop đã biến mất từ lúc nào. Anh Trung cho biết, đêm đó thức rất khuya, gần sáng ngủ say nên kẻ gian cạy cửa không hay. Một sinh viên khác là anh Võ Văn Anh (SN 1992) thuê phòng trọ tại số nhà 306/23/4 đường Hoàng Văn Thụ đêm ngày 9 rạng sáng 10.11 cũng bị kẻ gian cạy cửa vào trộm 1 laptop để trên đầu giường ngủ.
Không chỉ trộm đêm, kẻ gian còn liều lĩnh cạy bản lề cửa, phá khóa giữa thanh thiên bạch nhật để trộm tài sản. Một trong những nạn nhân này là anh Nguyễn Hồng Nguyên, thuê phòng trọ tại nhà số 66 đường Ngô Mây. Lúc 13 giờ 30 ngày 26.11, anh Nguyên khóa cửa phòng trọ đi công việc, đến 15 giờ quay về thì phát hiện bị mất laptop mới mua trị giá hơn 10 triệu đồng. Dấu vết còn lại trên cánh cửa cho thấy, đối tượng đã dùng tuốt-nơ-vít cạy bản lề cửa để vào trong trộm cắp.
Ngoài phường Ngô Mây, đầu tháng 11.2014 đến nay, các địa bàn lân cận có đông sinh viên thuê trọ cũng xảy ra nhiều vụ trộm tương tự. Những vụ đột nhập phòng trọ đó khiến sinh viên ngoại trú không khỏi bất an.
Kẻ trộm lộ diện
Nhằm phòng ngừa và đấu tranh làm rõ thủ phạm những vụ trộm trên, góp phần ổn định dư luận, Công an phường Ngô Mây đã rà soát, đánh giá tính chất, phương thức, thủ đoạn gây án; từ đó nhận định đối tượng và lên kế hoạch điều tra truy xét. Sau hơn một tuần triển khai quyết liệt các biện pháp nghiệp vụ, Công an phường phát hiện 6 thanh thiếu niên lạ mặt thường đi lại bằng taxi, mỗi lần 2 hoặc 3 người và sau khi họ xuất hiện thì y như rằng hôm đó trên địa bàn phường xảy ra mất trộm.
Tập trung điều tra nhóm đối tượng nghi vấn này, Công an phường Ngô Mây thu thập được một số tài liệu liên quan đến những vụ trộm trên.
Ngày 28.11, với những tài liệu, chứng cứ đó, Công an phường Ngô Mây quyết định bắt giữ nhóm đối tượng nghi vấn trên để đấu tranh làm rõ hoạt động phạm tội của chúng. Đến khoảng 21 giờ cùng ngày, phát hiện các đối tượng đang tụ tập ăn nhậu trên đường Xuân Diệu (thuộc phường Trần Phú, TP Quy Nhơn), tổ công tác Công an phường Ngô Mây đã nhanh chóng khống chế, bắt giữ, thu 1 laptop và 4 điện thoại di động là tang vật trong các vụ trộm.
Tại trụ sở Công an phường Ngô Mây, dù ngoan cố, quanh co chối tội nhưng cuối cùng 6 đối tượng gồm: Cao Hữu Lộc (SN 1998), Lê Kinh Tân (SN 1996) ở TP Pleiku; Rô Thị Mai Hoa (SN 1993) ở huyện Krông Pa; Nguyễn Xuân Chung (SN 2000) ở huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai, Đoàn Chí Cương (SN 1996), ở phường Đống Đa, TP Quy Nhơn và Trần Thị Nhất Thánh (SN 2001) ở phường Bình Định, thị xã An Nhơn) đã phải khai nhận hoạt động trộm cắp của chúng.
Theo đó, tháng 5.2014, Cương từ TP Quy Nhơn lên Gia Lai làm thuê và tham gia vào nhóm trộm cắp do Lộc cầm đầu. Đầu tháng 11.2014, Lộc kéo đồng bọn xuống Quy Nhơn cùng Cường, Thánh thuê nhà nghỉ tại phường Ghềnh Ráng để lưu trú và bàn việc trộm cắp để kiếm tiền tiêu xài. Chúng theo dõi, thấy hầu hết sinh viên đều có laptop, điện thoại di động là những tài sản có giá trị, dễ lấy, dễ tiêu thụ và nhà trọ sinh viên lại là nơi dễ đột nhập nên đã sắm dụng cụ phá khóa, cạy cửa, thực hiện việc trộm cắp. Để che mắt quần chúng, các đối tượng thường đi taxi đến địa điểm đã chọn trước; sau khi trộm được tài sản, chúng lại gọi taxi mang đi tiêu thụ.
Bước đầu, Lộc cùng đồng bọn khai nhận đã thực hiện 12 vụ, trộm 14 laptop, 10 điện thoại di động. Công an phường Ngô Mây đã xác minh xác định được 8 nạn nhân và thu hồi được 4 laptop, 4 điện thoại di động
Hiện hồ sơ ban đầu và các đối tượng trên đã được Công an phường Ngô Mây chuyển Công an TP Quy Nhơn tiếp tục điều tra, giải quyết theo thẩm quyền.
MAI LINH GIANG