Nhiều người mắc bệnh đục thủy tinh thể bị mù do không có tiền đi mổ
(BĐ) - Đó là một trong những trở ngại lớn của chương trình phẫu thuật thủy tinh thể tại Bình Định theo đề tài nghiên cứu “Đánh giá tình hình mù lòa, hiệu quả và các trở ngại của chương trình phẫu thuật thủy tinh thể tại Bình Định”. Đề tài do bác sĩ chuyên khoa II Nguyễn Thanh Triết, Giám đốc Bệnh viện Mắt tỉnh, làm Chủ nhiệm, được Hội đồng Khoa học Công nghệ chuyên ngành tỉnh nghiệm thu vào chiều 3.12.
Kết quả nghiên cứu từ tháng 7.2013 đến tháng 9.2014, trên 2.559 người từ 50 tuổi trở lên cho thấy, tỉ lệ mù lòa ở nhóm đối tượng này là 3,1%; tỉ lệ giảm thị thực trầm trọng là 3,96% và giảm thị lực nhẹ là 13,78%. Nguyên nhân chính gây mù được xác định là đục thể thủy tinh chiếm đến 71,4%. Trong khi đó, nguyên nhân chính gây giảm thị lực trầm trọng và giảm thị lực nhẹ chủ yếu là do tật khúc xạ, đục thủy tinh thể chưa điều trị.
Về kết quả phẫu thuật đục thủy tinh thể, đạt kết quả tốt chiếm tỉ lệ 55,7%. Đồng thời, đề tài nghiên cứu cũng cho thấy, tỉ lệ trở ngại phẫu thuật đối với người mù do đục thủy tinh thể hai mắt cao nhất là không có tiền đi mổ (18%), quá già không cảm thấy có nhu cầu (18%), tiếp theo là không biết đục thủy tinh thể có thể chữa được (13,1%)… Trong khi đó, trở ngại phẫu thuật lớn nhất đối với người giảm thị lực trầm trọng là không biết đục thủy tinh thể có thể chữa được (18,6%) và không có người đưa đi mổ (18,6%)…
Đề tài được Hội đồng xếp loại Xuất sắc.
THU HIỀN