Phụ nữ Thạnh Quang tiết kiệm theo gương Bác
Thực hiện Chỉ thị 03 của Bộ Chính trị, Hội LHPN xã Vĩnh Hiệp, huyện Vĩnh Thạnh đã gắn việc tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh với phong trào thi đua “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc”. Việc học tập và làm theo gương Bác đã trở thành việc làm thường xuyên ở 7 chi hội, tạo chuyển biến rõ nét trong tư tưởng và hành động của cán bộ hội viên phụ nữ trong toàn xã, điển hình là Chi hội Phụ nữ thôn Thạnh Quang.
Chi hội Phụ nữ thôn Thạnh Quang có 39 hội viên, trong đó có 35 hội viên là người Bana. Hàng năm, chi hội đều tổ chức cho chị em học tập 3 nội dung của phong trào thi đua “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc” và vận động hội viên làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh bằng những việc làm cụ thể.
Từ đó đến nay, đã có 39 gia đình hội viên treo và thờ ảnh Bác nơi trang trọng, 28 gia đình hội viên thực hiện góc học tập của con có treo 5 điều Bác Hồ dạy, 31 hội viên nuôi heo đất tiết kiệm. Ngoài ra, 39/39 chị tham gia nuôi heo đất tình nghĩa được 830 ngàn đồng và xây dựng hũ gạo tình thương được 142 kg gạo. Với số tiền, gạo có được từ các mô hình tiết kiệm, chi hội đã giúp cho 4 hội viên phụ nữ và 2 em học sinh có hoàn cảnh khó khăn trong thôn.
Chị Đinh Thị Huya, Chi hội trưởng Chi hội Thạnh Quang, cho biết: “Để vận động chị em có điều kiện kinh tế giúp cho chị em có hoàn cảnh khó khăn, bản thân tôi đã gương mẫu thực hành tiết kiệm theo lời dạy của Bác, thường xuyên giúp đỡ các gia đình khó khăn về vốn để chị em phát triển kinh tế, đặc biệt là giúp đỡ vở, sách, tiền cho các cháu mồ côi trong làng để các cháu có điều kiện đi học”.
Trong năm 2014, hưởng ứng cuộc vận động 65 năm ngày Bác Hồ kêu gọi thi đua ái quốc với chủ đề “Làm theo Bác, thực hành tiết kiệm, giúp nhau giảm nghèo bền vững”, đã có 30 chị tham gia đóng góp số tiền 9 triệu đồng giúp cho 9 chị có hoàn cảnh khó khăn mượn không tính lãi để phát triển kinh tế gia đình.
Ngoài ra, phong trào phụ nữ giúp nhau phát triển kinh tế gia đình luôn được chị em trong thôn hưởng ứng và thực hiện có hiệu quả. Chỉ tính riêng năm 2014, đã có 28 chị giúp cho 9 hội viên nghèo, khó khăn mượn không tính lãi 5 chỉ vàng, gần 6 triệu đồng, 162 kg giống các loại, 75 gùi củi và vần đổi 180 ngày công lao động. Những việc làm, những đồng tiền nghĩa tình ấy tuy nhỏ nhưng có ý nghĩa khích lệ, động viên lớn bởi đến được kịp thời với chị em đúng lúc khó khăn, hoạn nạn.
Cùng với đó, trong phong trào xây dựng nông thôn mới, phụ nữ Thạnh Quang đã đóng góp tiền của, công sức làm đường giao thông, thu gom rác thải, giữ gìn vệ sinh xóm làng sạch đẹp.
XUÂN DŨNG