Công an xã Hoài Thanh: Nỗ lực phòng ngừa tội phạm trộm cắp tài sản
Hoài Thanh là xã ven biển của huyện Hoài Nhơn, địa bàn rộng, có đường giao thông liên huyện, thuận tiện cho việc phát triển KT-XH. Tuy nhiên, kèm theo đó, tình hình trật tự an toàn xã hội trên địa bàn luôn tiềm ẩn những diễn biến phức tạp, nhất là nạn trộm cắp tài sản công dân.
Theo báo cáo của Công an (CA) xã Hoài Thanh, trong năm 2014, trên địa bàn xã xảy ra 25 vụ việc về ANTT, trong đó có 1 vụ lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản công dân 112 triệu đồng, 7 vụ trộm cắp tài sản công dân, tăng 4 vụ so với năm 2013. Tổng trị giá tài sản thiệt hại là gần 150 triệu đồng, 26,5 chỉ vàng, 1 xe mô tô và 3 điện thoại di động, gây lo lắng cho người dân. Đáng chú ý nhất là chỉ trong một buổi sáng 26.3.2014, trên địa bàn xã liên tiếp xảy ra 4 vụ trộm cắp tài sản của công dân với cùng một cách thức: kẻ gian lợi dụng lúc gia chủ vắng nhà đột nhập phá khóa, cạy cửa trộm cắp tiền, vàng và nhiều tài sản có giá trị khác.
Trước diễn biến phức tạp trên, để ổn định tình hình an ninh, CA xã đã khẩn trương thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng địa phương về tình hình tội phạm trộm cắp tài sản để người dân cảnh giác, bảo vệ tài sản của mình. Đồng thời, CA xã triển khai công tác thu thập thông tin liên quan, sàng lọc các đối tượng chậm tiến để đấu tranh truy tìm. Sau 1 tháng, CA xã làm rõ đối tượng Huỳnh Xuân Vi (14 tuổi, trú cùng thôn) là thủ phạm chính lẻn vào nhà trộm của bà Phạm Thị Tuyết (49 tuổi, ở thôn Mỹ An 2) 1 điện thoại di động và 2,1 triệu đồng. Qua đó, CA cũng đã xác định đối tượng gây ra 4 vụ trộm cắp trên địa bàn là một băng nhóm trộm cắp chuyên nghiệp, hoạt động rất manh động và luôn di chuyển trên nhiều địa bàn, đã bị CA huyện Phù Cát bắt giữ khi gây án tại địa phương này.
Để chủ động thực hiện các biện pháp đấu tranh phòng, chống tội phạm, ổn định tình hình ANTT ở địa phương, Trưởng CA xã Hoài Thanh Huỳnh Mỹ Quang cho biết: “Ngoài việc phối hợp với CA các xã lân cận nắm bắt tình hình, trao đổi thông tin về hoạt động của tội phạm, chúng tôi tham mưu cho Đảng ủy, UBND xã và CA huyện kiện toàn lại 82 tổ an ninh nhân dân tại 10 thôn với 164 thành viên nòng cốt và tăng cường tuần tra đêm để chủ động nắm tình hình ANTT trong dân”.
Trong năm 2014, lực lượng CA xã cùng các tổ an ninh nhân dân đã tổ chức 117 lượt tuần tra đêm, qua đó phát hiện 3 vụ/4 đối tượng trộm cắp tài sản công dân, thu hồi 4,7 triệu đồng và 1 xe mô tô trả lại cho người bị hại; ngăn chặn kịp thời 6 vụ/7 đối tượng đánh nhau, xử phạt hành chính 4,6 triệu đồng. Ngoài ra, CA xã còn mở 4 lớp giáo dục tập trung cho 77 đối tượng chậm tiến, nghi có liên quan đến trộm cắp và 1 lớp giáo dục cá biệt cho 11 đối tượng có nguy cơ cao vi phạm pháp luật; đồng thời hòa giải thành công 12 vụ tranh chấp, mâu thuẫn có nguy cơ vi phạm pháp luật.
Nhờ các biện pháp trên, tình trạng vi phạm ANTT, nhất là nạn trộm cắp tài sản có giá trị lớn trên địa bàn xã đến thời điểm hiện nay đã giảm hẳn. Trưởng CA xã Huỳnh Mỹ Quang nói thêm: “Với trách nhiệm của ngành, chúng tôi luôn cố gắng để bảo vệ tài sản của người dân, nhưng trước hết mọi người cần phải có ý thức tự bảo vệ tài sản của mình mới có thể hạn chế tối đa tệ nạn trộm cắp trên địa bàn”.
DIỆP BẢO SƯƠNG