Hỗ trợ chủ tàu cá, thuyền viên gặp rủi ro trên biển
(BĐ) - Ngày 5.12, tại TP Quy Nhơn, Quỹ Hỗ trợ ngư dân và Hiệp hội Thủy sản tỉnh đã tổ chức lễ trao tặng 184 triệu đồng cho 16 chủ tàu cá và 17 thuyền viên tại ở các huyện Hoài Nhơn, Phù Cát, Phù Mỹ và TP Quy Nhơn hành nghề khai thác thủy sản trên các vùng biển xa bị tai nạn, rủi ro.
Trong đó, Quỹ Hỗ trợ ngư dân tỉnh hỗ trợ 17 thuyền viên bị nạn trên biển với số tiền 34 triệu đồng; Hiệp hội Thủy sản tỉnh hỗ trợ 16 chủ tàu cá với số tiền 150 triệu đồng.
Ông Nguyễn Hữu Hào, Phó Giám đốc Sở NN-PTNT kiêm Chủ tịch Hiệp hội Thủy sản tỉnh, cho biết: Thời gian qua, Hiệp hội Thủy sản và Quỹ Hỗ trợ ngư dân tỉnh đã vận động hội viên, cùng các tổ chức, cá nhân trong và ngoài tỉnh đóng góp để hỗ trợ ngư dân thường xuyên bám biển khai thác thủy sản ở khu vực quần đảo Hoàng Sa, Trường Sa và một số ngư dân gặp rủi ro trên biển. Số tiền trao tặng cho ngư dân mỗi đợt không lớn nhưng đã góp phần động viên, giúp ngư dân vượt qua khó khăn trước mắt, tiếp tục ra khơi bám biển khai thác thủy sản và bảo vệ chủ quyền biển đảo của Tổ quốc.
T.SỸ