Kỷ niệm 42 năm ngày truyền thống Lữ đoàn Phòng không 573:
Động lực thi đua lan tỏa sâu rộng
Khi cuộc kháng chiến chống Mỹ, cứu nước của dân tộc ta bước vào giai đoạn quyết liệt nhất, ngày 7.12.1972, Bộ Tư lệnh Quân khu 5 ra quyết định thành lập Trung đoàn pháo cao xạ 573, nay là Lữ đoàn Phòng không 573. Trải qua 42 năm chiến đấu, xây dựng và trưởng thành, Lữ đoàn Phòng không 573 (đóng quân tại phường Nhơn Hòa, TX An Nhơn) đã lập nhiều chiến công vang dội, được Nhà nước tuyên dương danh hiệu đơn vị Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân.
Để đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong thời kỳ mới, thấm nhuần tư tưởng của Chủ tịch Hồ Chí Minh “Thi đua là gieo trồng, khen thưởng là thu hoạch”, những năm qua, công tác thi đua - khen thưởng và phong trào thi đua Quyết thắng của Lữ đoàn Phòng không 573 luôn diễn ra sôi nổi, liên tục, với nhiều hình thức phong phú, có chiều sâu, tạo động lực và sức lan tỏa rộng trên các mặt công tác.
Lữ đoàn thường xuyên đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục, tạo sự thống nhất về nhận thức, trách nhiệm của mọi cán bộ, chiến sĩ đối với công tác thi đua - khen thưởng, kết hợp chặt chẽ thi đua thường xuyên với thi đua đột kích, lồng ghép với các phong trào, cuộc vận động của các ngành, các tổ chức quần chúng. Đảng ủy Lữ đoàn chỉ đạo đưa các nội dung kiểm điểm theo tinh thần Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Đảng hiện nay” và thực hiện học tập, làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh vào nghị quyết hàng tháng, quý để lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng đội ngũ cán bộ các cấp. Thực hiện tốt quy chế dân chủ ở cơ sở, chỉ huy Lữ đoàn duy trì nền nếp đối thoại với cán bộ, chiến sĩ, kịp thời giải quyết nguyện vọng chính đáng của quân nhân, tạo sự đoàn kết, thống nhất trong toàn đơn vị.
Làm nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, cán bộ chiến sĩ của Lữ đoàn thường xuyên quán triệt thực hiện theo phương châm “không để bị động, bất ngờ, bảo vệ vững chắc vùng trời, quyết tâm đánh thắng ngay từ trận đầu”, Lữ đoàn tổ chức nghiên cứu, dự báo tình hình, xây dựng các phương án, kế hoạch tác chiến. Đồng thời, đơn vị duy trì nghiêm nền nếp, chế độ trực sẵn sàng chiến đấu từ Sở chỉ huy Lữ đoàn đến các phân đội, tăng cường trực vào các giai đoạn cao điểm, tập trung vào phương án bảo vệ các mục tiêu trọng yếu...
“ Làm nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, cán bộ chiến sĩ của Lữ đoàn thường xuyên quán triệt thực hiện theo phương châm “không để bị động, bất ngờ, bảo vệ vững chắc vùng trời, quyết tâm đánh thắng ngay từ trận đầu ”
Nhằm nâng cao chất lượng huấn luyện, đơn vị chú trọng đổi mới công tác tập huấn, khắc phục khâu yếu, mặt yếu cho đội ngũ cán bộ các cấp, đầu tư kinh phí làm mới 4 nhà học tập, 4 nhà trực trinh sát, 5 đường dây huấn luyện chuyên ngành tại các trận địa. Năm 2014, đơn vị tham gia diễn tập chỉ huy-cơ quan 1 bên 1 cấp trên bản đồ đạt loại Khá, huấn luyện nâng cao cho Tiểu đoàn pháo phòng không hỗn hợp tham gia diễn tập ngoài thực địa có bắn đạn thật cùng Sư đoàn 315 tiêu diệt được mục tiêu; tổ chức diễn tập chiến thuật vòng tổng hợp cho 2 tiểu đoàn bảo đảm an toàn, kết quả đạt Khá. Đơn vị không có vụ việc mất an toàn trong huấn luyện, lao động, công tác và tham gia giao thông. Tổng kết phong trào thi đua Quyết thắng 5 năm 2009-2014, Lữ đoàn được Bộ Tư lệnh Quân khu 5 tặng cờ thi đua xuất sắc.
Gắn bó sâu sắc với địa bàn đóng quân, Lữ đoàn đã ứng cứu có hiệu quả nhân dân vùng ngập nặng của TX An Nhơn trong mùa mưa lũ cuối năm 2013. Năm 2014, Lữ đoàn 6 lần cơ động chữa cháy rừng với gần 400 lượt cán bộ, chiến sĩ; tích cực tham gia công tác xóa đói giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới, đền ơn đáp nghĩa... ở địa phương.
Phát huy những thành quả đạt được, Lữ đoàn Phòng không 573 đang tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua Quyết thắng, xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, quyết tâm hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao, bảo vệ vững chắc vùng trời của Tổ quốc.
NGỌC DIỆP