Chủ tịch hội nhiệt tâm với công việc
Phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn có địa bàn rộng, nhiều khu dân cư ở cách xa nhau. Để gắn kết hội viên phụ nữ với tổ chức hội, chị Nguyễn Thị Sáu, Chủ tịch Hội LHPN phường, đã không quản ngại khó khăn, đến với chị em bằng tình cảm và trách nhiệm.
Gần 10 năm gắn bó với công tác hội phụ nữ cấp cơ sở, chị Nguyễn Thị Sáu đã đóng góp nhiều công sức vực dậy các phong trào của hội với những thành tích vượt trội. Chị tích cực vận động chị em thực hiện tốt các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước, đoàn kết giúp nhau phát triển kinh tế. Chị quan tâm, tìm hiểu hoàn cảnh của từng hội viên, học sinh nghèo để có thể nắm bắt được tâm tư, nguyện vọng nhằm kịp thời hỗ trợ, giúp đỡ. Như trường hợp bà Trương Thị Mỹ Tài (tổ 16, KV3), có hoàn cảnh khó khăn, vợ chồng đau ốm, con gái bị bệnh tim bẩm sinh, đã được chị Sáu và Hội phụ nữ phường giúp đỡ, tạo điều kiện cho vay vốn, lại thăm hỏi, tặng quà thường xuyên để bà Tài có thêm nghị lực vượt qua khó khăn, mở tiệm bán tạp hóa.
Chị Trương Thị Bích Hoa, Phó Chủ tịch Hội LHPN TP Quy Nhơn, nhận xét: “Chị Sáu là một trong những cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào hoạt động Hội phụ nữ của TP Quy Nhơn. Đặc biệt, trong năm 2014, chị Sáu và Hội LHPN phường Ghềnh Ráng tổ chức rất nhiều hoạt động thiết thực, trong đó có việc xây dựng và nhân rộng mô hình làm bánh phở tại địa phương mang lại hiệu quả kinh tế cao, thu hút được nhiều chị em tham gia”.
Để hoàn thành tốt những nhiệm vụ và phong trào mình phụ trách, chị Sáu luôn cố gắng học hỏi, sáng tạo trong cách làm, xây dựng nhiều mô hình phù hợp với thực tiễn, tổ chức nhiều hoạt động thu hút các hội viên tham gia. Các phong trào thi đua được chị theo dõi rất chặt chẽ nên việc chấm điểm, bình xét rất rõ ràng, cụ thể, góp phần động viên tốt phong trào thi đua. Từ những kết quả đã đạt được, nhiều năm liền chị được Hội LHPN thành phố, tỉnh và Trung ương Hội tặng nhiều giấy khen, bằng khen.
Công việc của một cán bộ hội tuy vất vả, bận rộn nhưng lúc nào chị Nguyễn Thị Sáu cũng giữ cho mình sự vui vẻ, yêu đời. Ngoài những thành công trong công việc, chị Sáu còn được biết đến với thành tích nuôi dạy con cái chăm ngoan, học giỏi. Dù bận rộn với công tác hội nhưng chị vẫn cố gắng sắp xếp thời gian, công việc để quán xuyến, chăm sóc gia đình, bảo ban con cái học hành. Vì thế, gia đình chị rất thuận hòa, hạnh phúc, các con của chị (một là sinh viên trường ĐH Y Huế, một là học sinh trường THPT chuyên Lê Quý Đôn) đều có kết quả cao trong học tập. Gia đình chị nhiều năm liền được công nhận là gia đình văn hóa.
AN NAM