Mái ấm Thiện Tâm
Có một ngôi nhà ra đời từ sự chung tay của hàng trăm con người nhân ái. Đó là mái ấm của anh Nguyễn Văn Long đã được nhóm Thiện Tâm Bình Định vận động hỗ trợ xây dựng.
Gần nửa tháng nay, gia đình anh Nguyễn Văn Long đã có thể yên dạ trước cơn bão số 4 và trận mưa dầm dề. Ngôi nhà vững chãi, còn thơm mùi sơn mới nằm ở sau lưng trường mẫu giáo (thuộc xóm 5, thôn Bình An, xã Phước Thành, huyện Tuy Phước) là niềm vui của gia đình anh. Nhắc về ngôi nhà cũ, anh Long lắc đầu: “Tui không biết gọi nơi ở cũ bằng cái tên gì cho đúng. Chòi cũng không phải. Mà gọi là trại cũng không. Nó do một tay tôi dựng lên bằng cây cối mình chặt được và số ván ép, số tôn, ngói cũ mua lại được của những người đi thu gom đồ cũ. Trong nhà chỉ có vài vật dụng tối giản”.
Cảnh nhà ngặt nghèo của anh chị, cả xóm đều rõ. Anh mồ côi từ nhỏ. Ba mẹ chị cũng không có gì để lại cho con cái. Hai vợ chồng ra riêng bằng đôi bàn tay trắng. Anh làm phụ hồ, chị làm thuê làm mướn. Nhà chỉ có gần sào ruộng. Bao năm cứ lây lất, anh chị cứ tin là “từ từ sẽ ổn”. Chẳng ngờ, giữa năm nay, khi đang quần quật lo cho đám ruộng bị khô hạn, chị kêu đau nhức ở ngực. Từ bệnh viện, anh nhận tin vợ bị ung thư vú. Mượn họ hàng, bà con xóm giềng, anh chăm sóc vợ gần 1 tuần ở bệnh viện mà trong lòng thấp thỏm lo cho hai đứa con thơ ở nhà. Trước đó, con gái lớn Nguyễn Thị Mỹ A đã xin không thi vào lớp 10 để ở nhà chăm em, chăm mẹ.
Những ngày chị nằm nhà chờ đợt điều trị tiếp theo, anh giăng bạt cho chị nằm ở ngoài bởi sợ “không đỡ kịp tay nếu chẳng may nhà sập”. Cảnh khốn khó của gia đình anh đã được bà con truyền tai. Những nhà hảo tâm tìm đến và hết thảy đều rơi nước mắt. Nhóm Thiện Tâm Bình Định nhanh chóng đi vận động các nhà hảo tâm để xây nhà. Họ hỗ trợ hơn
10 triệu đồng tiền thuốc cho vợ anh, đồng thời trao tay anh 24 triệu đồng để xây nhà. Họ hàng góp thêm 10 triệu đồng. Rồi thì cũng chính bà con xung quanh góp công xây nhà. Nhóm thợ xây còn góp thêm tiền để xây công trình phụ giúp anh. Căn nhà “trong mơ cũng không dám nghĩ” của anh tượng hình từ hàng trăm bàn tay ấy. Ngày bàn giao nhà, anh còn được nhận thêm quà của nhóm Thiện Tâm Bình Định: bộ bàn ghế, cái tivi, cái nồi cơm điện...
“Khỏi phải nói ân tình của mọi người, của nhóm Thiện Tâm lớn với tôi như thế nào. Chỗ ở vững chắc. Mừng thêm là ở đây tôi có thêm hàng xóm, những ngày chạy bệnh với vợ ở bệnh viện đã bớt lo con cái ở nhà đơn chiếc, bị kẻ xấu lợi dụng. Khó khăn phía trước của gia đình tôi còn nhiều lắm. Cuộc chiến với bệnh tật gian nan, nỗi thương xót cho con gái bỏ học giữa chừng... Nhưng cả nhà tôi luôn động viên nhau gắng gượng, không được để những quan tâm của người tốt quanh mình trở nên vô nghĩa”, anh Long tâm sự.
HÀ THANH