Xã đảo Nhơn Châu (Quy Nhơn) bị cô lập do biển động
Sáng 10.12, ông Ngô Văn Quý - Chủ tịch UBND xã Nhơn Châu (TP Quy Nhơn) cho biết: Do ảnh hưởng của bão Hagupit (bão số 5) và không khí lạnh tăng cường, khu vực biển Quy Nhơn có gió cấp 6, cấp 7 giật trên cấp 7, sóng cao 1,5 - 3 m, biển động. Thực hiện chỉ đạo của UBND TP Quy Nhơn, ba ngày qua (từ ngày 8 - 10.12), UBND xã Nhơn Châu đã cấm không cho tàu thuyền vận chuyển khách từ Nhơn Châu ra - vào TP Quy Nhơn; các tàu thuyền hoạt động khai thác thủy sản chỉ sản xuất ven bờ và được khuyến cáo di chuyển vào các nơi tránh trú khi có gió mạnh tăng cường và bão đến gần.
Trước đó, UBND xã đã chủ động mua 10 tấn gạo làm quỹ dự trữ, cứu đói cho dân phòng khi có mưa bão xảy ra bị cô lập dài ngày, với tổng kinh phí 130 triệu đồng. Trung tâm Y tế TP Quy Nhơn cũng đã cử tổ công tác gồm 1 bác sỹ và 1 điều dưỡng tăng cường ra Trạm Y tế xã Nhơn Châu công tác để khám, chữa bệnh cho nhân dân trên đảo trong những tháng mưa bão và chuẩn bị đủ cơ số thuốc men phục vụ cho công tác chữa bệnh, đảm bảo sức khỏe cho nhân dân trên đảo Nhơn Châu ít nhất là 20 ngày đề phòng khi đảo bị cô lập do thiên tai.
PHI HÙNG