Hải quan Bình Định đối thoại với doanh nghiệp
(BĐ) - Ngày 12.12, Cục Hải quan Bình Định (HQBĐ) đã tổ chức Hội nghị đối thoại với doanh nghiệp (DN) lần thứ II-2014. Tham dự buổi đối thoại có đại diện lãnh đạo Vụ Pháp chế và Vụ Giám sát (Tổng cục Hải quan) cùng trên 50 DN đến từ 2 tỉnh Bình Định và Phú Yên. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Ngô Đông Hải đã đến dự.
Theo lãnh đạo Cục HQBĐ, Hội nghị đối thoại lần này nhằm thực hiện phương châm “Chuyên nghiệp - Minh bạch - Hiệu quả”, HQ đồng hành, hợp tác và tạo mọi điều kiện thuận lợi cho DN; tiến tới xây dựng cơ quan HQ hiện đại. Tại Hội nghị, nhiều DN đã nêu lên những khó khăn, tồn tại, vướng mắc trong hoạt động xuất nhập khẩu và thực hiện các thủ tục tờ khai HQ, thủ tục xuất nhập khẩu…Hầu hết ý kiến của DN đã được đại diện Vụ Pháp chế, Vụ Giám sát và HQBĐ giải đáp thỏa đáng.
Phát biểu tại Hội nghị, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Ngô Đông Hải cho biết, từ năm 2015 trở đi, Bình Định sẽ triển khai một số dự án lớn như: Tổ hợp lọc hóa dầu Nhơn Hội; Khu Du lịch Vinpearl Hải Giang; Xây dựng Cảng Nước sâu Nhơn Hội; Xây dựng Cảng Hàng không Quốc tế sân bay Phù Cát… Vì vậy, ngay từ bây giờ, HQBĐ cần tích cực xây dựng cơ sở vật chất, trang thiết bị và nâng cao năng lực của đội ngũ cán bộ, công chức, sẵn sàng đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ.
Viết Hiền