Dân quân tự vệ là lực lượng nòng cốt ở cơ sở
Những năm qua, Ban CHQS huyện Phù Cát xác định rõ vị trí, vai trò quan trọng của lực lượng dân quân tự vệ (DQTV) trong việc đảm bảo an ninh, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn. Do đó công tác xây dựng lực lượng DQTV luôn được gắn với công tác xây dựng cơ sở chính trị vững mạnh toàn diện theo phương châm “cơ bản, thiết thực, chất lượng”.
Một trong những kết quả đạt được đáng ghi nhận của lực lượng DQTV huyện Phù Cát là các đơn vị, địa phương đều thực hiện nghiêm túc, đầy đủ và chặt chẽ các nghị quyết, chỉ thị và mệnh lệnh của cấp trên về quy định trực sẵn sàng chiến đấu. Lực lượng DQTV cũng thường xuyên phối hợp chặt chẽ với lực lượng CA, bộ đội biên phòng, các đơn vị quân đội đóng trên địa bàn tăng cường kiểm tra, kiểm soát địa bàn, bảo vệ an toàn các ngày lễ, ngày tết và các hoạt động ở địa phương, kịp thời phát hiện ngăn chặn, xử lý các vụ việc xảy ra.
Hàng năm, các xã trong huyện, các cơ quan, đơn vị đều tổ chức tuyển chọn những quần chúng ưu tú bổ sung vào lực lượng DQTV. Đến nay, 100% xã, thị trấn có chi bộ quân sự, tỉ lệ DQTV chiếm 1,49% dân số, trong đó đảng viên trong lực lượng dân quân chiếm gần 21%. Công tác huấn luyện quân sự nâng cao khả năng cơ động và sẵn sàng chiến đấu được coi là nhiệm vụ hàng đầu của lực lượng DQTV. Căn cứ chương trình huấn luyện, Đảng ủy quân sự huyện Phù Cát đã xây dựng kế hoạch huấn luyện theo phương châm cơ bản, thiết thực, vững chắc, đồng bộ chuyên sâu, huấn luyện sát với địa bàn đối tượng tác chiến. Trong huấn luyện, tập trung đảm bảo cho lực lượng thành thạo về vũ khí, trang bị kỹ thuật chiến đấu, có sức cơ động cao, đáp ứng nhu cầu sẵn sàng chiến đấu. Kết quả kiểm tra nhận thức chính trị hàng năm có 100% DQTV đạt yêu cầu, trong đó 85% đạt khá, giỏi trở lên. Trong huấn luyện kỹ thuật, quân số huấn luyện đạt gần 99%, có 76,5% đạt từ khá trở lên.
Thượng tá Trần Đình Chơi, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Phù Cát, nhận xét: “Chất lượng tổng hợp của lực lượng DQTV huyện ngày càng được nâng cao trên tất cả các mặt về huấn luyện, về sẵn sàng chiến đấu, về việc được bảo đảm các chế độ chính sách kịp thời, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới. Đặc biệt là công tác trực sẵn sàng chiến đấu để tham gia cùng với các lực lượng khác, bảo vệ tốt tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, qua đó, tạo được độ tin cậy của cấp ủy đảng, chính quyền và nhân dân trong huyện”.
Ngoài ra, lực lượng DQTV tích cực tham gia các chương trình phát triển KT-XH địa phương như: xóa đói giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới, vệ sinh môi trường, khắc phục hậu quả thiên tai giúp dân ổn định cuộc sống. Bên cạnh đó, lực lượng dân quân còn tham gia thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ diễn tập khu vực phòng thủ huyện, diễn tập luyện tập chiến đấu trị an cấp xã và diễn tập phòng chống cháy rừng- bảo vệ rừng, phòng chống lụt bão, tìm kiếm cứu nạn. Các cuộc diễn tập đều có 100% quân số đạt kết quả khá, giỏi.
Với lực lượng đông đảo rộng khắp ở cơ sở, có vai trò xung kích trong mọi hoạt động ở địa phương, lực lượng DQTV huyện Phù Cát đã và đang góp phần bảo vệ Đảng, bảo vệ chính quyền, củng cố hệ thống chính trị cơ sở vững mạnh.
THẾ HÀ