Khắc phục xong sự cố sập cầu Lồ Ồ (Phù Cát)
Như Báo Bình Định đã đưa tin, do ảnh hưởng của mưa lũ các ngày qua, cầu Lồ Ồ nằm trên tỉnh lộ 635 thuộc địa bàn xã Cát Tường (huyện Phù Cát) đã bị sụp mố phía Tây, khiến giao thông trên tuyến đường này bị tê liệt, ảnh hưởng rất lớn đến việc giao thông đi lại, lưu thông hàng hóa tại địa phương.
Ngay sau khi sự cố xảy ra, Sở GT-VT đã chỉ đạo cho đơn vị chức năng phối hợp chặt chẽ với chính quyền địa phương khắc phục ngay sự cố sập cầu Lồ Ồ. Ông Trần Châu, Giám đốc Sở GT-VT, cho biết: Ngay trong ngày 13.12, Sở đã đưa phương tiện cơ giới vận chuyển 4 dầm cầu, mỗi dầm dài 18m từ Diêu Trì đến để bắt tạm qua cầu cũ; đồng thời, đổ đất cấp phối đá dăm trên bề mặt cầu để tạo điều kiện cho nhân dân đi lại tạm thời. Sở cũng đã xin ý kiến của UBND tỉnh cho chủ trương để xây dựng cầu mới, dự kiến kinh phí khoảng 10 tỉ đồng.
Để sớm khắc phục sự cố, thông xe kịp thời, ngay buổi sáng ngày 14.12, DNTN xây dựng Hồng Châu (huyện Phù Cát) đã huy động trên 10 công nhân, cùng 6 xe ben loại 13 m3, 1 xe xúc, 4 xe cộ rùa để khẩn trương đổ đất đá, khắc phục sự cố.
Ông Phạm Hồng Châu, Giám đốc DNTN Xây dựng Hồng Châu, cho biết: “Cầu Lồ Ồ sập khiến giao thông từ các xã khu Đông về Trung tâm huyện Phù Cát và ngược lại bị tê liệt. Với yêu cầu của lãnh đạo UBND tỉnh và huyện Phù Cát là bằng mọi cách phải thông tuyến sớm nhất và đảm bảo an toàn giao thông, doanh nghiệp đã cố gắng để sớm khắc phục sự cố, thông tuyến”.
Nhờ sự tích cực lao động của hơn 10 công nhân cùng các phương tiện cơ giới, đến 13 giờ ngày 14.12, cầu Lồ Ồ đã được khắc phục, các phương tiện giao thông qua lại cầu bình thường.
Tin, ảnh: NGUYỄN HÂN