Ăn chơi, cá độ, sinh viên trộm 9 máy vi tính
Mới đây, Cơ quan CSĐT CA Quy Nhơn đã chuyển hồ sơ sang Viện KSND thành phố đề nghị truy tố đối tượng Trần Thắng (SN 1992, ở xã Phước Mỹ, Quy Nhơn) về tội đã trộm 9 máy vi tính xách tay và 3 điện thoại di động của sinh viên khác.
Khoảng 8 giờ 30 phút ngày 25.11, lợi dụng sinh viên ở nhà trọ số 20 Nguyễn Đình Thụ (Quy Nhơn) đi học, Trần Thắng dùng chìa khóa mở cửa lẻn vào phòng trọ của chị Nguyễn Thị Tuyết Ngân trộm chiếc máy vi tính xách tay hiệu Dell đem về nhà cất giấu, chờ đi tiêu thụ thì bị CA phường Nguyễn Văn Cừ phát hiện.
Tại Cơ quan CSĐT CA Quy Nhơn, Thắng khai trước đó do thường qua chơi với người chị họ (ở cùng phòng trọ với chị Ngân) nên lén cắt một chìa khóa phòng trọ này. Thắng còn khai thêm khi đến phòng trọ các bạn chơi, y đều vờ mượn chìa khóa xe đi đâu đó hoặc khi vô tình có được chìa khóa phòng trọ của bạn thì tranh thủ đi cắt chìa khóa, chờ sơ hở trộm đồ.
Khoảng 8 giờ ngày 2.4.2014, Thắng lẻn mở cửa vào phòng trọ số 18 Đinh Công Tráng (Quy Nhơn) lấy 3 máy vi tính xách tay và 3 điện thoại di động của các sinh viên trọ tại đây và bán được hơn 11 triệu đồng. Trong tháng 5 và tháng 9.2014, Thắng vào các phòng trọ trên đường Tản Đà, Trần Khánh Dư (Quy Nhơn) trộm thêm 4 máy tính xách tay nữa. Đến ngày 12.11.2014, Thắng đột nhập phòng trọ 20 Đinh Công Tráng trộm máy vi tính hiệu Dell của anh Lâm Văn Hùng và bán được 5,3 triệu đồng.
Thắng là sinh viên khoa công nghệ thông tin của một trường ĐH trên địa bàn TP Quy Nhơn. Toàn bộ số tiền bán máy vi tính, điện thoại trộm cắp, Thắng “nướng” vào cá độ đá banh và ăn chơi.
ANH THƯ