Mồ côi cha mẹ, em nuôi anh mắc chứng teo cơ
Đó là trường hợp của anh Võ Ngọc Thịnh (SN 1990) và em gái là Võ Thị Ngọc Thủy (SN 1992), ở xóm Xuân Điền 2, thôn Nam Tượng 1, xã Nhơn Tân, thị xã An Nhơn. Sau cú sốc vì ba mẹ mất do TNGT (vụ ô tô tông 2 người đi xe máy chết tại chỗ ở TP Buôn Mê Thuột, Đăk Lăk, vào ngày 1.10.2014), Thịnh đau buồn ngã bệnh, nằm một chỗ, đến khoảng cuối tháng 10.2014, thì mắc phải chứng teo cơ, không thể đi lại và tự vệ sinh được. Hiện chị Thủy đưa anh trai đi chữa trị tại Bệnh viện Y học dân tộc cổ truyền Bình Định.
Xuất phát từ hộ nghèo, cha mẹ làm lụng để nuôi sống gia đình, anh em của Thịnh chưa có việc làm, thì tai họa bất ngờ. Hơn 2 tháng nay, chị Thủy phải chăm sóc anh trai nhưng không có chi phí thuốc men, ăn ở, phải nhờ sự cưu mang của người nhà các bệnh nhân khác.
P.L
* Cảnh “họa vô đơn chí” của một gia đình
Gia đình bà Lê Thị Ngâu (ở đội 2, thôn Tiên Phú, xã Mỹ Tài, huyện Phù Mỹ) thuộc hộ nghèo. Con trai và con dâu bà Ngâu vừa mất chưa được 49 ngày do TNGT, thì mới đây cháu nội bà Ngâu là Hồ Văn Hưng (20 tuổi) chở bà đi làm thuê rửa chén cho một quán phở ở huyện Phù Mỹ, không may bị sập ổ gà làm bà Ngâu gãy xương đòn, dập xương trán, dập não; còn Hưng bị gãy tay, chấn thương sọ não. Hiện hai bà cháu đang cấp cứu tại BVĐK tỉnh trong điều kiện không tiền bạc.
N.Q
Anh Thịnh và bà Ngâu cần sự chia sẻ, giúp đỡ của các nhà hảo tâm. Mọi sự giúp đỡ xin gửi về địa chỉ anh Thịnh, bà Ngâu; hoặc Báo Bình Định, ĐC: 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, ĐT: 056 3813573.