Triển lãm sách và thông tin chuyên đề về QĐND Việt Nam
(BĐ) - Từ chiều 18.12 đến hết ngày 31.12, Thư viện tỉnh tổ chức Triển lãm sách và thông tin chuyên đề chào mừng kỷ niệm 70 năm Ngày thành lập Quân đội nhân dân (QĐND) Việt Nam (22.12.1944- 22.12.2014) và 25 năm Ngày hội Quốc phòng toàn dân (22.12.1989 - 22.12.2014).
Triển lãm sách bao gồm nhiều hoạt động: trưng bày trực quan 400 đầu sách về QĐND Việt Nam; trình chiếu các thước phim tư liệu lịch sử; trưng bày trực quan trên pa-nô và trình diễn các tư liệu tiêu biểu về QĐND Việt Nam trên slide show; giúp bạn đọc truy cập, tìm hiểu về lịch sử QĐND Việt Nam thông qua hệ thống cơ sở dữ liệu gồm 7.000 tư liệu hiện có tại Thư viện tỉnh…
Thông tin chuyên đề “70 năm QĐND Việt Nam anh hùng và tình hình bảo vệ Tổ quốc Việt Nam trong thời kỳ mới” (do Thượng tá Võ Văn Don, Trưởng Ban tuyên giáo, Hội Cựu chiến binh tỉnh trình bày) tiếp nối sau khai mạc triển lãm sách. Tại đây, người nghe được giới thiệu về sự ra đời của Đội Việt Nam Tuyên truyền Giải phóng quân - tiền thân của QĐND Việt Nam; quá trình chiến đấu và trưởng thành của QĐND Việt Nam 70 năm qua.
Dịp này, Thư viện tỉnh tặng 350 đầu sách về QĐND Việt Nam cho 3 đơn vị: Đồn Biên phòng 308, Trại giam Kim Sơn và Hải đoàn 48.
Tin, ảnh: SAO LY