Phù Cát đề nghị các hộ dân kê khai số lượng titan thu mua trái phép
(BĐ) - Tin từ UBND huyện Phù Cát cho hay, huyện đang đề nghị UBND tỉnh cho phép chủ trương yêu cầu các hộ dân đã tàng trữ, thu mua trái phép kê khai số lượng, nguồn gốc xuất xứ số titan hiện có để tổng hợp chung.
Trên cơ sở đó, huyện sẽ làm việc với Công ty cổ phần khoáng sản Bình Định để tổ chức thu mua hết số lượng trong dân hiện có đã kê khai nhằm giải quyết công lao động đã thu gom. Đây là một trong những biện pháp nhằm giải quyết dứt điểm tình trạng khai thác, mua bán, vận chuyển titan trái phép trên địa bàn huyện đang có chiều hướng bùng phát và phức tạp, gây mất ANTT tại địa phương. Hiện vẫn còn một số lượng lớn titan do các đối tượng thu mua và gom thành từng đống đổ dọc theo đường ĐT 639, đường bê tông trong các khu dân cư và một số nơi khác.
Đến nay, lực lượng chức năng của huyện đã phát hiện và lập biên bản vi phạm hành chính, tạm giữ 9 xe ô tô vận chuyển 194 tấn titan trái phép, xử phạt 8,5 triệu đồng, đồng thời tịch thu số titan vận chuyển trái phép và phương tiện sử dụng để vi phạm hành chính.
NGUYỄN SƠN