Công an xã Nhơn Lý:
Ngăn ngừa thanh thiếu niên vi phạm pháp luật có hiệu quả
Năm 2014 là năm thứ 4 xã Nhơn Lý, TP Quy Nhơn thực hiện chương trình xây dựng nông thôn mới. Một trong những kết quả ấn tượng nhất trong công tác của CA xã Nhơn Lý trong năm 2014, góp phần vào nhiệm vụ này là giải quyết được tình trạng thanh thiếu niên vi phạm pháp luật, vốn nhức nhối từ nhiều năm về trước.
Trưởng CA xã Trần Văn Vương phấn khởi cho biết: “Đến nay, địa phương không còn đối tượng thanh thiếu niên trong diện quản lý tại cộng đồng theo Nghị định 111/2013 của Chính phủ. Trước đây số này cũng không ít, song nhờ tích cực quản lý, giáo dục, nhiều em đã tu sửa bản thân, phần thì các em đã lớn, ý thức được sai trái nên lo làm ăn, không lêu lổng quậy phá nữa. Vấn đề hiện tại là làm sao tiếp tục quản lý tốt các thiếu niên mới lớn không để các em hư hỏng và duy trì được kết quả này lâu dài”.
Để có được kết quả trên, CA xã đã tập trung mạnh vào công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật nhằm chủ động phòng ngừa. Với những đối tượng mới có biểu hiện vi phạm, CA kịp thời tiếp cận để giáo dục, uốn nắn ngay từ đầu, ngăn chặn không để sai phạm tiếp diễn.
Bên cạnh công tác giáo dục pháp luật tập trung và giáo dục cá biệt với những trường hợp thanh thiếu niên chậm tiến, CA Nhơn Lý chú trọng tuyên truyền trực quan và trên các phương tiện truyền thông địa phương. Điển hình, CA xã phối hợp với Đoàn Thanh niên tổ chức diễu hành tuyên truyền ATGT; phối hợp với CSGT CA Quy Nhơn tuyên truyền kiến thức về pháp luật cho gần 2.000 lượt học sinh và thanh thiếu niên; lắp đặt 2 pano tuyên truyền về phòng chống tội phạm trên địa bàn. CA xã và Đài Truyền thanh xã phối hợp phát sóng các chương trình phổ biến kiến thức pháp luật về ANTT, nhất là Luật Cư trú, Luật Hình sự, Luật Xử lý vi phạm hành chính…; phối hợp với Hội Ngư dân phát động phong trào phòng chống gây gổ, đánh nhau trên tàu cá…
Công tác phòng ngừa, ngăn chặn tội phạm và xử lý các vụ việc về ANTT trên địa bàn cũng đạt những kết quả tích cực, được nhân dân ngợi khen. Quá trình điều tra, xử lý thực hiện đúng theo quy định của pháp luật, đúng người, đúng hành vi, không để xảy ra oan sai. Đáng chú ý là vào ngày 2.4.2014, CA xã phối hợp Chi cục Bảo vệ nguồn lợi thủy sản và Đồn Biên phòng Nhơn Lý tuần tra trên biển, phát hiện tàu cá BĐ 01285-TS do ông Lê Văn Lai (SN 1969, ở phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn) cùng 5 thuyền viên đang hành nghề trái phép, xử phạt 2,1 triệu đồng. Cùng ngày hôm đó, lực lượng tuần tra liên quân tiếp tục phát hiện phương tiện tàu cá PY 7741-TS do ông Nguyễn Ngọc Vũ (SN 1983, trú Tuy An, Phú Yên) cùng 4 thuyền viên hành nghề trái phép, xử phạt hành chính 1,1 triệu đồng. Trong năm, CA xã phối hợp với lực lượng kiểm lâm ngăn chặn 14 vụ chặt phá rừng trồng, bảo vệ đồi cát...
Ông Nguyễn Tấn Dũng, Phó Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch HĐND xã Nhơn Lý, nhận xét: “CA đã tham mưu cho Đảng ủy, chính quyền địa phương triển khai các biện pháp cần thiết để giữ vững ANTT và làm nòng cốt giữ vững phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc. Nhờ đó, người dân chủ động phòng ngừa, mạnh dạn tố giác tội phạm và các hành vi vi phạm khác nên mọi việc được xử lý kịp thời ngay từ đầu, nhất là mâu thuẫn trong nội bộ nhân dân. Dù lực lượng mỏng, song các đồng chí đã làm tốt chức trách, nhiệm vụ của mình, tạo được niềm tin đối với Đảng, chính quyền và nhân dân địa phương”.
HỒNG NGỌC