Băng trộm nhí trộm tiền khủng
Qua thời gian điều tra, ngày 18.12, Công an huyện Vân Canh đã làm rõ nhóm thiếu niên chuyên đột nhập vào nhà người dân ở thị trấn trộm cắp tiền, vàng với số lượng lớn. Đó là Đ.V. Cử, Đ.V. Để (cùng SN 2000), L.H. Quy (SN 2001), Đ.A. Văn (SN 1999) và N.V. Thái (SN 1996) cùng ở thị trấn Vân Canh.
Trước đó 1 tháng, chiều 13.11, bà Đào Thị Hường (trú thôn 2, thị trấn Vân Canh) đi làm về phát hiện đồ đạt trong nhà bị lục tung. Thấy điều chẳng lành, bà hốt hoảng chạy vào phòng ngủ kiểm tra va ly thì hỡi ôi, số tiền 50 triệu đồng bà thu về của các bạn hàng đã biến mất. Trong khi vụ việc đang được Công an huyện tiến hành điều tra thì chiều 18.11, nhà ông Nguyễn Tấn Công, đối diện nhà bà Hường, cũng bị kẻ gian đột nhập lấy trộm 1 sợi dây chuyền 6 chỉ vàng y, 1 lắc tay 3 chỉ, 4 chiếc nhẫn mỗi chiếc 1 chỉ vàng y và 1 sợi dây chuyền 2 chỉ vàng 18K để trên tủ phòng khách cùng 1 túi xách bên trong có hơn 5 triệu đồng và 4 USD.
Khám nghiệm hiện trường cho thấy, kẻ gian có cùng cách thức đột nhập như nhà bà Hường, cũng trèo rào từ phía sau nhà, phá cửa gỗ vào nhà lấy trộm. Bằng các biện pháp nghiệp vụ và được sự giúp đỡ của quần chúng, các trinh sát Công an huyện đã bám sát địa bàn, phát hiện một nhóm thiếu niên ở 2 làng Hiệp Hà và Hiệp Hội, thị trấn Vân Canh có nhiều nghi vấn. Hầu hết các đối tượng trong nhóm kinh tế gia đình thuộc loại nghèo, cha mẹ đi làm thuê kiếm sống qua ngày nhưng chúng suốt ngày đắm mình trong quán game online, xài tiền mệnh giá rất lớn và rất hào phóng mỗi khi thanh toán tiền để khẳng định đẳng cấp.
Với biểu hiện khả nghi đó, trinh sát Công an huyện đã triệu tập các đối tượng trong nhóm trên Đ. V. Cử, Đ.V. Để, L.H. Quy, Đ.A. Văn và N.V. Thái đến làm việc. Vẫn những lời khai như đã thống nhất từ trước, rằng "không biết", "không lấy", "có tiền chơi game là xin cha mẹ". Nhưng sự lì lợm của chúng không thể qua mặt các trinh sát. Cuối cùng, các đối tượng khai nhận do ăn chơi, đua đòi lại mê game online nên đều bỏ học, ban ngày lang thang thấy nhà nào sơ hở thì đột nhập trộm cắp, lấy tiền ăn chơi, đêm đến tụ tập ở các quán net. Trước đó, băng trộm nhí này đã nhiều lần trộm cắp vặt trái cây, quần áo, gà, vịt… tại chợ Vân Canh.
Số vàng trộm được chúng mang bán tại một hiệu vàng ở thị trấn Diêu Trì, rồi mua 2 điện thoại iphone, 1 máy tính bảng, tổng trị giá hơn 20 triệu đồng, để dùng cho cá nhân, còn lại chia nhau tiêu xài và chơi game online. Chỉ trong một tháng, chúng đã tiêu sạch số tiền, vàng đã trộm cắp ước tính hàng trăm triệu đồng.
DANH NHÂN