TỔNG KẾT 5 NĂM THỰC HIỆN DỰ ÁN “GIẢM THIỂU RỦI RO”:
15 phường, xã hưởng lợi với tổng kinh phí đầu tư gần 18,5 tỉ đồng
(BĐ) - Ngày 26.12, Hội Chữ thập đỏ tổ chức hội nghị tổng kết 5 năm thực hiện Dự án “Giảm thiểu rủi ro” (DRR) do Hội Chữ thập đỏ Na Uy tài trợ từ năm 2010-2014. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng đã đến dự.
Theo báo cáo, 5 năm qua, toàn tỉnh có 15 xã, phường thuộc các huyện Tuy Phước, Phù Cát, Hoài Ân và thị xã An Nhơn được hưởng lợi từ dự án. Tổng kinh phí thực hiện hơn 18,4 tỉ đồng (trong đó, kinh phí tài trợ hơn 14,1 tỉ đồng) trên ba lĩnh vực: nâng cao nhận thức cộng đồng; nâng cao năng lực cán bộ, tình nguyện viên và cung cấp trang thiết bị, tăng cường cơ sở vật chất, phòng ngừa ứng phó thiên tai, thích ứng biến đổi khí hậu.
Dự án đã làm thay đổi nhận thức cộng đồng khi có 85% hộ dân chủ động chằng chống nhà cửa trước mùa mưa bão; 80-90% hộ dân chủ động dự trữ lương thực, dầu thắp và nước sạch ít nhất 7 ngày trở lên khi có thiên tai xảy ra. Đồng thời, các xã, phường có dự án cũng đã chủ động hơn trong huy động nguồn lực ứng phó thiên tai, thành lập đội xung kích tham gia thường trực 24/24h... Đặc biệt, nhiều công trình cầu, đường, nhà cộng đồng, công trình nước sạch, nhà vệ sinh trường học được xây dựng từ dự án đã góp phần nâng cao đời sống của người dân các địa phương, hỗ trợ hoàn thành các tiêu chí xây dựng nông thôn mới.
Phát biểu tại Hội nghị, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng kiêm Trưởng Ban quản lý Dự án DRR, đánh giá cao kết quả đạt được của dự án 5 năm qua và yêu cầu các địa phương hưởng lợi từ dự án cần tiếp tục duy trì những kết quả đã đạt được sau khi dự án kết thúc nhằm lan tỏa mô hình quản lý thiên tai dựa vào cộng đồng trong các địa phương trong và ngoài tỉnh. Đồng thời, mong muốn nhận được nhiều hơn nữa sự hỗ trợ của Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam, Hội Chữ thập đỏ Na Uy và các tổ chức phi chính phủ khác nhằm nâng cao khả năng đề kháng với thiên tai của người dân địa phương.
Dịp này, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng đã trao Bằng khen của UBND tỉnh cho ông Nguyễn Xuân Duy, Điều phối viên Hội Chữ thập đỏ Na Uy tại Việt Nam và Văn phòng Hội Chữ thập đỏ Na Uy tại Việt Nam vì những đóng góp tích cực cho hoạt động của dự án tại Bình Định giai đoạn 2010-2014.
NGUYỄN MUỘI