San sẻ hơi ấm tình người trong đêm Giáng sinh
Đêm Giáng sinh, nhiều bạn trẻ chọn đến với những con người còn nhiều thiệt thòi, kém may mắn để sẻ chia những món quà nhỏ do chính họ gom góp, vận động.
Nụ cười đến với bệnh nhân nhi
Đêm 25.12, khoa Nhi (Bệnh viện đa khoa tỉnh) rộn ràng hơn thường lệ vì có sự góp mặt của các thành viên Câu lạc bộ Tình nguyện 77. Các bệnh nhân nhi bất ngờ và thích thú với hình ảnh ông già Noel mang túi quà lớn đến từng giường tặng quà (gồm bánh, sữa) và gửi lời chúc tốt lành đến các em, cùng gia đình.
Đặc biệt hơn, các thành viên còn viết thư pháp, vẽ tranh tặng các bé. Trên nền phòng bệnh, giữa bốn bên là giường bệnh, máy móc, mùi thuốc sát trùng... các “ông đồ trẻ” thư thái cho chữ theo yêu của các em nhỏ. Có em thích xin chữ theo tên của mình. Em khác lại thích xin chữ “Thương cha”, “Yêu mẹ”... Không ít người nhà bệnh nhân lại chọn chữ “Bình an”, “Tâm”, “Nhẫn”...
Bé Phạm Nhật Trình - 11 tuổi, ở xã Phước Sơn, huyện Tuy Phước, nhập viện vì viêm khớp - xin một lúc 4 chữ cho tên mình, tên của em trai và chữ “Thương cha”, “Yêu mẹ”. Trình hồ hởi khoe với mẹ và nhờ mẹ ép nhựa để treo lên tường nhà sau khi hết bệnh.
Không chỉ bệnh nhân nhi và người nhà thấy ấm lòng, những ánh mắt long lanh, lời cảm ơn của người nhận quà đã trở thành niềm hạnh phúc của thành viên Câu lạc bộ Tình nguyện 77. Anh Lê Phan Thanh Hoài, Chủ nhiệm Câu lạc bộ, chia sẻ: “Chương trình Giáng sinh ước mơ lần I - 2014 là dịp để các thành viên nhân lên sự đồng cảm, sẻ chia với những người kém may mắn; từ đó, nhận thức hơn về trách nhiệm với cộng đồng”.
Trước đó, vào các ngày Chủ Nhật trong tháng 11 và 12, câu lạc bộ đã tổ chức quyên góp ve chai bán gây quỹ nhằm thực hiện chương trình. Là một nhóm trẻ, kinh phí có hạn, nên ngoài phần sữa, bánh cho các em, hầu hết đồ chơi, quà tặng cho các em đều do cả nhóm một tay chuẩn bị. Tất cả có chung một hy vọng là đem đến những giây phút thư giãn, ấm áp cho các em, giúp các em tạm quên đi bệnh tật và mạnh mẽ hơn trong cuộc sống.
Trắng đêm với người lang thang
Trước đó, rạng sáng 25.12, các thành viên Câu lạc bộ Nhiệt huyết Quy Nhơn cũng đã lên đường đến với những cảnh đời lang thang cơ nhỡ. 1 giờ sáng, trời mưa dầm, lạnh giá nhưng không ngăn được bước chân của các bạn đến với những con người đang co ro trên vỉa hè, hiên nhà, trụ ATM... trên địa bàn TP Quy Nhơn. Tận mắt chứng kiến giấc ngủ tạm bợ của nhiều người trên, các tình nguyện viên lẫn nhà tài trợ đều xúc động.
Thành viên Trương Ánh Hồng tâm sự: “Giáng sinh năm nay không nhộn nhịp, rộn rã với bạn bè như năm ngoái, nhưng bản thân tôi lại thấy ấm áp và ý nghĩa nhất. Có chú nắm tay mình, nói nhỏ: “Cảm ơn con gái nhen! Các chú nghèo khó không có cái chăn để đắp, nhờ các con mà chú thêm ấm áp hơn". Khi ấy, mình thấy sống mũi cay cay và cảm thấy mình quá may mắn!”
Sau gần 2 giờ đồng hồ, Câu lạc bộ đã trao hơn 24 suất quà (gồm áo ấm, mì tôm, sữa, bánh mì, bánh kẹo, tất, nước suối, dầu gió) cho những người cần giúp đỡ. Anh Nguyễn Bá Quyền, Chủ nhiệm Câu lạc bộ, cho biết: “Mục tiêu của Câu lạc bộ là trao 30 suất quà. Đêm trước, các thành viên đã đi khảo sát tất cả các tuyến, “định vị” các chỗ trú đêm của người lang thang để thuận lợi cho hoạt động trao quà. Tuy nhiên, do trời mưa, một số người thay chỗ ngủ nên Nhiệt huyết Quy Nhơn vẫn phải trở về với một số phần quà trên tay”.
Chiều cùng ngày, Câu lạc bộ Nhiệt huyết Quy Nhơn tiếp tục đến với những bệnh nhân chạy thận nhân tạo tại Bệnh viện đa khoa tỉnh để chia sẻ hơi ấm nhân ngày Giáng sinh. Gần 40 suất quà (gồm áo ấm, mì tôm, sữa, bánh mì, bánh kẹo, tất, nước suối, dầu gió và nước mắm) đã được trao tay. Câu lạc bộ còn đặt mục tiêu, Tết Nguyên đán Ất Mùi năm nay sẽ tặng một tivi mới cho các bệnh nhân chạy thận nhân tạo đang tạm trú gần Nhà tang lễ Bệnh viện đa khoa tỉnh.
Theo anh Quyền, tổng kinh phí hai đợt quà trao dịp Giáng sinh 2014 là 6 triệu đồng. Ngoài ra, nhiều nhà hảo tâm còn tìm đến ủng hộ bánh mì, sữa, bánh kẹo, áo ấm... cho chương trình. “Mừng nhất là bất kể thời tiết lạnh giá, 1 giờ sáng, nhà tài trợ vẫn đồng hành với Câu lạc bộ đi trao quà. Đêm ấm áp tình người lần II - 2014 này có sự tham gia xuyên suốt của cô Nguyễn Thị Thọ, Hiệu trưởng Trường Mầm non tư thục Tuổi Hoa (28 Lê Xuân Trữ, phường Lý Thường Kiệt, TP Quy Nhơn)” - anh Quyền trao đổi thêm.
HÀ THANH