Hội nghị trực tuyến triển khai công tác thi đua, khen thưởng năm 2015
(BĐ) - Sáng 26.12, tại Hà Nội, Ban Thi đua - Khen thưởng (TĐ-KT) Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến tổng kết công tác TĐ-KT năm 2014, triển khai nhiệm vụ năm 2015 dưới sự chủ trì của Phó Chủ tịch nước Nguyễn Thị Doan, Phó Chủ tịch thứ nhất Hội đồng TĐ-KT Trung ương. Tham dự Hội nghị tại điểm cầu tỉnh Bình Định có Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng, Chủ tịch Hội đồng TĐ-KT tỉnh, cùng lãnh đạo các sở, ngành, địa phương liên quan (ảnh).
Theo báo cáo của Ban TĐ-KT Trung ương, năm 2014, công tác TĐ-KT có nhiều chuyển biến tích cực. Nhận thức của các cấp ủy Đảng, chính quyền, Mặt trận, đoàn thể và các tầng lớp nhân dân về vị trí, vai trò của phong trào thi đua yêu nước và công tác khen thưởng được nâng lên. Phong trào thi đua có nhiều sáng tạo, đổi mới, được phát triển cả về chiều rộng và chiều sâu, đều khắp trên các lĩnh vực. Năm 2014, toàn ngành tập trung xét phong tặng, truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam Anh hùng”; tiếp tục giải quyết tồn đọng khen thưởng thành tích kháng chiến, khen thưởng phục vụ nhiệm vụ chính trị, khen thưởng cống hiến và khen thưởng đối ngoại với chất lượng công tác thẩm định hồ sơ khen thưởng ngày càng được nâng cao, đảm bảo khen thưởng chặt chẽ, chính xác, công khai, kịp thời. Đồng thời, thường xuyên đổi mới nâng cao chất lượng công tác khen thưởng gắn với cải cách thủ tục hành chính, quan tâm phát hiện khen thưởng kịp thời cho công nhân, nông dân, người trực tiếp lao động, sản xuất, công tác, chiến đấu và phục vụ chiến đấu.
Các bộ, ngành, địa phương cũng đã tổ chức phát động nhiều phong trào thi đua thiết thực, phù hợp với điều kiện thực tế của đơn vị; được các cấp, các ngành, đoàn thể và các tầng lớp nhân dân đồng tình ủng hộ, tạo sự đồng thuận cao trong thực hiện nhiệm vụ chính trị, đặc biệt là phong trào “Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới”, phong trào “Hướng về biển đảo quê hương”…
Ở Bình Định, phong trào thi đua “Tỉnh Bình Định chung sức xây dựng nông thôn mới” tiếp tục phát triển, có lan tỏa mạnh mẽ, thu hút các cấp, các ngành và nhân dân tích cực hưởng ứng, tham gia. Từ các phong trào thi đua đã xuất hiện nhiều gương điển hình tiêu biểu được Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen như: xã Phước An (Tuy Phước), xã Tam Quan Bắc (Hoài Nhơn) xã Canh Vinh (Vân Canh). Trong năm 2014, các tập thể, cá nhân trên địa bàn tỉnh được Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ tặng thưởng nhiều hình thức khen thưởng và các danh hiệu thi đua cho các tập thể, cá nhân cho 2.170 trường hợp; trong đó, phong tặng, truy tặng danh hiệu vinh dự nhà nước “Bà mẹ Việt Nam Anh hùng” cho 1.849 Bà mẹ; huân, huy chương các loại 148 trường hợp; Bằng khen Thủ tướng Chính phủ cho 172 trường hợp. Đặc biệt, Chủ tịch nước quyết định tặng thưởng Huân chương Hồ Chí Minh cho nhân dân và cán bộ tỉnh Bình Định trong năm 2014…
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, Phó Chủ tịch nước Nguyễn Thị Doan ghi nhận, biểu dương những kết quả to lớn ngành TĐ-KT đạt được trong năm 2014; đồng thời, yêu cầu các ngành, địa phương tiếp tục phát động các phong trào thi đua yêu nước; tăng cường tổng kết và nhân rộng các mô hình, điển hình tiên tiên trong thời gian tới. Tổ chức các phong trào thi đua yêu nước thiết thực, góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2015 lập thành tích chào mừng Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII, Đại hội Thi đua yêu nước lần thứ IX và các ngày lễ lớn trong năm 2015.
Tin, ảnh: NGUYỄN PHÚC