Hội Cựu chiến binh giúp hội viên thoát nghèo
Thực hiện phong trào thi đua “CCB giúp nhau nâng cao đời sống, phát triển kinh tế gia đình, xóa đói giảm nghèo, làm giàu chính đáng”, trong những năm qua, Hội CCB xã Bình Thuận, huyện Tây Sơn đã tích cực hỗ trợ hội viên vươn lên thoát nghèo.
Với địa phương có đất đai bạc màu như xã Bình Thuận, Hội CCB xã đã vận động các gia đình hội viên chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, hướng dẫn cách thức làm ăn, đồng thời điều tra, rà soát các hội viên nghèo để có kế hoạch giúp đỡ. Nổi bật là Hội CCB đứng ra tín chấp cho hội viên vay vốn phát triển kinh tế hộ gia đình, duy trì 3 tổ tiết kiệm và vay vốn ở Ngân hàng Chính sách xã hội huyện, nâng tổng dư nợ gần 2,5 tỉ đồng.
Bên cạnh nguồn vốn từ ngân hàng, Hội tăng cường xây dựng Quỹ Đồng đội được gần 40 triệu đồng (vượt chỉ tiêu đề ra), luân phiên cho 10 hội viên vay phát triển kinh tế, giải quyết khó khăn. Đồng thời, Hội phối hợp với các ngành liên quan bồi dưỡng kiến thức khoa học, kỹ thuật sản xuất nông nghiệp cho hội viên thông qua các buổi tập huấn, hội thảo. Nhờ đó, hội viên được tiếp cận và lựa chọn phương pháp canh tác phù hợp với điều kiện gia đình, từ đó vươn lên thoát nghèo, ổn định cuộc sống. Hiện nay toàn xã có 11 hộ CCB sản xuất giỏi, 11 hộ giàu, 74 hộ khá và 29 hộ trung bình.
Đáng mừng hơn trong năm 2014, Hội CCB xã Bình Thuận đã xóa hết hộ hội viên nghèo. Bà Võ Thị Chánh, một hội viên thuộc diện hộ nghèo từ năm 2011, sau khi được Hội CCB xã tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện cho vay vốn để mua bò, heo, gà chăn nuôi, đến nay đã vươn lên, thoát khỏi hộ nghèo. Bà Chánh phấn khởi: “Hội CCB xã giúp đỡ gia đình tôi nhiều lắm. Không chỉ tạo điều kiện hỗ trợ vốn mà nhờ thường xuyên tham gia sinh hoạt hội, tôi được nghe phổ biến kỹ thuật sản xuất, học cách làm kinh tế, nhờ đó mà thoát nghèo”.
Để giúp hội viên thoát nghèo một cách bền vững, Hội CCB Bình Thuận sâu sát với từng hội viên vay vốn, đôn đốc và hướng dẫn hội viên cách làm ăn, sử dụng nguồn vốn hiệu quả, phổ biến những cách làm hay, mô hình mới để hội viên học hỏi áp dụng vào điều kiện sản xuất của từng gia đình. Ông Tạ Văn Thạnh, Chủ tịch Hội CCB xã Bình Thuận, cho biết: “Các hộ hội viên vừa thoát nghèo rất dễ tái nghèo nếu gặp thiên tai, hoạn nạn. Vì vậy, chúng tôi không ngừng phối hợp với bộ phận khuyến nông mở nhiều lớp tập huấn trồng trọt, chăn nuôi, chú trọng chuyển giao các cây, con giống tốt để hội viên nâng cao hiệu quả sản xuất”.
ÁNH NGUYÊN