Xây dựng nghĩa trang cán bộ của tỉnh và nghĩa trang nhân dân TP Quy Nhơn tại Phước Mỹ
Ngày 30.12, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã ký văn bản về việc đầu tư xây dựng nghĩa trang cán bộ trung cao cấp của tỉnh và nghĩa trang nhân dân của TP Quy Nhơn. Theo đó, đồng ý chọn địa điểm để quy hoạch, xây dựng nghĩa trang tại khu vực Núi Đỏ - đỉnh Hàm Rồng, thuộc địa bàn thhôn Long Thành, xã Phước Mỹ, TP Quy Nhơn, với diện tích khoảng 20ha. Trong đó, bố trí khoảng 5 ha để xây dựng nghĩa trang cán bộ trung cao cấp của tỉnh, phần còn lại xây dựng nghĩa trang nhân dân để phục vụ nhu cầu mai táng cho nhân dân TP Quy Nhơn.
UBND tỉnh giao UBND TP Quy Nhơn làm chủ đầu tư xây dựng công trình trên. Về nguồn vốn đầu tư, ngân sách tỉnh bố trí 50% và ngân sách TP Quy Nhơn bố trí 50%.
UBND tỉnh giao UBND TP Quy Nhơn khẩn trương làm thủ tục đầu tư xây dựng công trình để kịp thời phục vụ nhu cầu mai táng cho nhân dân của thành phố khi nghĩa trang hiện trạng tại phường Bùi Thị Xuân lấp đầy.
* Cũng trong ngày 30.12, Chủ tịch UBND tỉnh cũng ký ban hành văn bản đồng ý chủ trương cho Công ty TNHH Xây dựng dịch vụ nghĩa trang An Lộc Phát đầu tư xây dựng nghĩa trang nhân dân tại khu vực chân đèo Cù Mông, thuộc khu vực 8, phường Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn, với diện tích 68ha, theo phương thức xã hội hóa. Trong đó, nhà đầu tư phải dành quỹ đất tối thiểu 10% để phục vụ nhu cầu mai táng cho các đối tượng chính sách, xã hội trên địa bàn TP Quy Nhơn.
NGỌC HỒI