Hội nghị trao đổi kinh nghiệm về hoạt động HÐND hai cấp
(BĐ) - Ngày 6.1, Thường trực HĐND tỉnh tổ chức Hội nghị trao đổi kinh nghiệm về hoạt động HĐND hai cấp tỉnh, huyện từ đầu nhiệm kỳ (2011-2016) đến nay. Hội nghị do Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Võ Vinh Quang chủ trì. Tham dự Hội nghị có Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà.
Phát biểu tại Hội nghị, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Võ Vinh Quang cho rằng: “Hội nghị là dịp để các đại biểu trao đổi kinh nghiệm, chia sẻ cách làm hay, hiệu quả trong nâng cao chất lượng hoạt động HĐND các cấp. Qua đó, góp phần nâng cao chất lượng tổ chức kỳ họp, hoạt động giám sát, tiếp xúc cử tri, chất lượng ban hành Nghị quyết của HĐND, giúp HĐND các cấp tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc trong quá trình hoạt động”.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã tham gia thảo luận, tập trung vào các vấn đề: kinh nghiệm và các giải pháp, biện pháp nâng cao chất lượng hoạt động của HĐND các cấp, hoạt động giám sát của HĐND, công tác tiếp xúc cử tri. Các đại biểu cho rằng, đại biểu HĐND là đại diện cho ý chí, nguyện vọng của nhân dân, vì vậy cần phải nêu cao tinh thần trách nhiệm của người đại diện cho nhân dân, phát huy vai trò tích cực của mình trong hoạt động giám sát theo chuyên đề, tiếp xúc với cử tri để phát hiện ra những vấn đề mang tính nổi cộm, bức xúc ở địa phương để từ đó có ý kiến chất vấn tới các cơ quan liên quan và đề xuất các giải pháp khắc phục. Các đại biểu cũng đề nghị cần tăng cường công tác giám sát tại các kỳ họp HĐND và tăng cường giám sát chuyên đề nhiều hơn nữa; cần có chuyên viên riêng về HĐND cấp huyện để phục vụ hoạt động của HĐND; đề nghị tách Ban Văn hóa - Xã hội HĐND cấp huyện thành 2 ban là Ban Văn hóa - Xã hội và Ban Kinh tế - Ngân sách để chất lượng hoạt động của HĐND cấp huyện ngày càng nâng cao và hiệu quả hơn.
NGUYỄN PHÚC