BAN ĐẠI DIỆN HỘI NCT TỈNH:
Tổng kết công tác Hội và triển khai nhiệm vụ năm 2015
(BĐ) - Sáng 6.1, Ban đại diện Hội Người cao tuổi (NCT) tỉnh tổ chức Hội nghị tổng kết công tác Hội năm 2014 và triển khai nhiệm vụ năm 2015.
Năm 2014, Ban đại diện Hội NCT tỉnh đã phối hợp với Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh hỗ trợ xây nhà cho 20 NCT nghèo; phối hợp với ngành y tế khám và điều trị 4.231 NCT có bệnh về mắt; tổ chức thăm hỏi, động viên 480 NCT đau ốm và phối hợp phúng điếu khi NCT từ trần; thành lập 149 câu lạc bộ để hội viên sinh hoạt thể dục thể thao, giao lưu sống vui, khỏe, có ích... NCT trên địa bàn tỉnh tiếp tục phát huy vai trò “tuổi cao, gương sáng” trong các chương trình phối hợp đảm bảo an ninh trật tự tại khu dân cư, bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới, biển đảo, xây dựng nông thôn mới, bảo vệ môi trường, khuyến học khuyến tài. Cụ thể, có 520 NCT là chủ doanh nghiệp; 8.500 hộ NCT tham gia xây dựng 233 cánh đồng mẫu lớn; 3.798 NCT tham gia công tác đoàn thể tại khu dân cư...
Năm 2015, Ban đại diện Hội NCT tỉnh tiếp tục vận động học tập và làm theo “Tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, phát động phong trào thi đua “tuổi cao, gương sáng”, tổ chức Hội thao NCT toàn tỉnh lần XII, thực hiện tốt các chương trình phối hợp, cùng với ngành LĐ-TB&XH thực hiện tốt chính sách trợ cấp thường xuyên cho NCT.
Dịp này, Trung ương Hội NCT Việt Nam tặng Bằng khen cho 6 tập thể, 9 cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua yêu nước, “tuổi cao, gương sáng”; Ban đại diện Hội NCT tỉnh tặng Giấy khen cho 35 tập thể và 40 cán bộ hội các cấp (ảnh).
NGUYỄN MUỘI