Khai mạc Ngày hội Văn hóa, Thể thao học sinh, sinh viên năm 2015
(BĐ) - Sáng 9.1, tại Trường Đại học Quy Nhơn, Ban Thường vụ Tỉnh Đoàn phối hợp với Ban Thư ký Hội Sinh viên Việt Nam tỉnh đã khai mạc Ngày hội Văn hóa - văn nghệ, Thể dục - thể thao Học sinh, Sinh viên năm 2015. Dự lễ có lãnh đạo các ban, ngành đoàn thể của tỉnh; cùng hơn 1.500 học sinh, sinh viên 6 trường đại học, cao đẳng trên địa bàn tỉnh.
Ngày hội Văn hóa - văn nghệ, Thể dục - thể thao Học sinh, Sinh viên năm nay diễn ra trong hai ngày 9 và 10.1 với các nội dung: Tổ chức Lễ kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống Học sinh, Sinh viên và Hội Sinh viên Việt Nam; tuyên dương “Sinh viên năm tốt” và “Học sinh ba rèn luyện” năm 2015; thi “Nét đẹp học đường” năm 2015 và “Giai điệu xanh”; tổ chức các trò chơi dân gian: đua xe đạp chậm, kéo co, cướp cờ, thi nấu cơm nồi đất; thi đấu bóng đá, bóng chuyền nam và bóng chuyền nữ.
Ngày hội là hoạt động định kỳ được tổ chức hàng năm nhân kỷ niệm Ngày truyền thống Học sinh, Sinh viên và Hội Sinh viên Việt Nam (9.1), nhằm tạo môi trường giáo dục thân thiện, tích cực, toàn diện, thúc đẩy phong trào văn hóa - văn nghệ, thể dục - thể thao trong trường học;. Đây cũng là dịp để học sinh, sinh viên các trường đại học, cao đẳng trên địa bàn tỉnh gặp gỡ, giao lưu, trao đổi kinh nghiệm.
Ngay sau lễ khai mạc, trong khuôn khổ Ngày hội, đã diễn ra các trận thi đấu các môn thể thao và các trò chơi dân gian, thu hút đông đảo học sinh, sinh viên tham gia, cổ vũ.
NGUYỄN HỒNG PHÚC