Kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống học sinh - sinh viên và Hội Sinh viên Việt Nam
(BĐ)- Tối 9.1, tại Trường ĐH Quy Nhơn, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn phối hợp với Ban Thư ký Hội Sinh viên Việt Nam tỉnh đã long trọng tổ chức Lễ kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống học sinh - sinh viên và Hội Sinh viên Việt Nam (9.1.1950-9.1.2015); tuyên dương “Sinh viên 5 tốt” và “Học sinh 3 rèn luyện” năm học 2013-2014. Đồng chí Mai Thanh Thắng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh và Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Huỳnh Cao Nhất cùng lãnh đạo nhiều ban ngành, đoàn thể của tỉnh, đại diện cấp ủy Đảng, Ban giám hiệu và đại diện học sinh, sinh viên các trường ĐH, CĐ trên địa bàn tỉnh đã đến dự.
Tại buổi lễ, đồng chí Nguyễn Xuân Vĩnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Sinh viên Việt Nam tỉnh, đã đọc diễn văn ôn lại truyền thống 65 năm Ngày học sinh - sinh viên và Hội Sinh viên Việt Nam và phát động thi đua chào mừng các sự kiện trọng đại trong năm 2015. Phát huy truyền thống vẻ vang của các thế hệ học sinh, sinh viên, trong 65 năm qua, học sinh, sinh viên Bình Định đã ra sức học tập, đoàn kết, rèn luyện và tham gia nhiều hoạt động xã hội thiết thực như: ra quân giúp nhân dân khắc phục thiệt hại do lũ lụt gây ra với sự tham gia của trên 1.500 sinh viên; thăm và tặng 2.000 suất quà cho các gia đình bị thiệt hại do lũ lụt trị giá 400 triệu đồng; tổ chức vận động quỹ từ thiện gần 100 triệu đồng hỗ trợ trẻ em nghèo có hoàn cảnh khó khăn, bệnh nhân tại các bệnh viện; hỗ trợ cho 810 sinh viên nghèo vượt khó học giỏi trị giá 721 triệu đồng; tổ chức được 5.745 lượt hiến máu thu được 5.745 đơn vị máu; tổ chức chương trình Tuổi trẻ Bình Định “Chung sức bảo vệ chủ quyền Biển Đông” và nhận được hơn 291 triệu đồng từ sự ủng hộ của các đơn vị, cá nhân để hỗ trợ các ngư dân trẻ an tâm bám biển...
Dịp này, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn và Ban Thư ký Hội Sinh viên Việt Nam tỉnh cũng đã biểu dương và khen thưởng cho 48 sinh viên đạt danh hiệu “Sinh viên 5 tốt” và “Học sinh 3 rèn luyện” cấp Trung ương và cấp tỉnh.
NGUYỄN HỒNG PHÚC
* Sáng 9.1, tại trường THPT Nguyễn Trân, UBND huyện Hoài Nhơn phối hợp với Huyện đoàn tổ chức lễ kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống học sinh - sinh viên và Hội Sinh viên Việt Nam (9.1.1950- 9.1.2015), trao học bổng cho học sinh nghèo vượt khó học khá, giỏi năm học 2014 – 2015. Tại buổi lễ, Huyện đoàn đã phát động và tổ chức lễ ký cam kết thi đua và trao các chỉ tiêu thi đua cho 34 cơ sở Đoàn trực thuộc trong toàn huyện; trao tặng 29 suất học bổng cho học sinh nghèo vượt khó học khá, giỏi năm học 2014 - 2015 (trị giá từ 300 đến 500 ngàn đồng/suất).
THÁI NGÂN
* Sáng 9.1, giải bóng chuyền chào mừng kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống học sinh - sinh viên (9.1.1950 - 9.1.2015) do Hội LHTN Việt Nam huyện Tuy Phước tổ chức đã diễn ra tại Trung tâm sinh hoạt thanh thiếu niên huyện. 5 đội bóng đến từ 5 trường THPT trên địa bàn huyện đã dự giải. Kết quả, BTC đã trao giải nhất cho đội trường THPT Tuy Phước 2.
XUÂN VINH