Phổ biến nhanh kết quả Hội nghị Trung ương 10 (Khóa XI)
(BĐ) - Ngày 16.1, Ban Thường vụ Tỉnh ủy tổ chức Hội nghị phổ biến nhanh kết quả Hội nghị lần thứ 10 Ban Chấp hành Trung ương (Khóa XI) cho cán bộ chủ chốt của tỉnh. Đồng chí Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, chủ trì và báo cáo tại hội nghị.
Hội nghị lần thứ 10 Ban Chấp hành Trung ương diễn ra từ ngày 5-12.1.2015. Hội nghị đã thảo luận, thông qua các dự thảo văn kiện trình Đại hội XII của Đảng; cho ý kiến một số báo cáo, đề án để Bộ Chính trị tiếp thu, hoàn thiện, lãnh đạo tổ chức thực hiện, và một số vấn đề quan trọng khác.
Tại hội nghị với cán bộ chủ chốt của tỉnh, đồng chí Nguyễn Văn Thiện đã báo cáo 10 nội dung mà Hội nghị lần thứ 10 Ban Chấp hành Trung ương đã thảo luận, thông qua, gồm: Tổng kết việc thi hành Điều lệ Đảng khóa XI và đề xuất bổ sung, sửa đổi Điều lệ Đảng (nếu có); Báo cáo tổng kết một số vấn đề lý luận - thực tiễn qua 30 năm đổi mới (1986 - 2016); Báo cáo chính trị của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI trình Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII; Báo cáo đánh giá kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 5 năm 2011-2015 và phương hướng, nhiệm vụ phát triển KT-XH 5 năm 2016 - 2020; Đề án tinh giản biên chế và cơ cấu lại đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức; Đề án Quy hoạch phát triển và quản lý báo chí toàn quốc đến năm 2025; tiến hành lấy phiếu tín nhiệm đối với các đồng chí Ủy viên Bộ Chính trị, Ủy viên Ban Bí thư; bầu bổ sung 8 Ủy viên Ủy ban Kiểm tra Trung ương khóa XI; thực hiện chất vấn trong Đảng; kiểm điểm sự lãnh đạo, chỉ đạo của Bộ Chính trị, Ban Bí thư năm 2014.
Tại Hội nghị lần thứ 10, Ban Chấp hành Trung ương Đảng kêu gọi toàn Đảng, toàn dân và toàn quân tăng cường đoàn kết, thống nhất, nỗ lực phấn đấu, vượt qua mọi khó khăn, thách thức, thực hiện thắng lợi kế hoạch phát triển KT-XH năm 2015 và 5 năm 2011-2015, Nghị quyết Đại hội XI của Đảng; tổ chức thành công đại hội Đảng bộ các cấp, tiến tới Đại hội XII của Đảng.
NGUYÊN SƯƠNG