Báo Bình Định thực sự là cầu nối giữa Đảng với nhân dân (*)
Thời gian qua, dưới sự chỉ đạo của Tỉnh ủy, UBND tỉnh, tập thể Báo Bình Định đã đồng lòng, nhất trí, phấn đấu đưa tờ báo lên những bước phát triển mới, trở thành một trong những tờ báo Đảng địa phương có lượng ấn phẩm lớn và phong phú nhất trong hệ thống báo Đảng địa phương trong cả nước, và là một trong những tờ báo Đảng địa phương đầu tiên trong cả nước trở thành nhật báo.
Với nhiều chuyên trang, chuyên mục, thông tin đa dạng phản ánh về tình hình kinh tế - chính trị, văn hóa, an ninh quốc phòng và đời sống xã hội, Báo Bình Định là món ăn tinh thần không thể thiếu đối với cán bộ, đảng viên và nhân dân trên địa bàn tỉnh. Còn Báo Bình Định Điện tử, với phiên bản tiếng Việt và tiếng Anh, giao diện đẹp, thông tin được liên tục cập nhật, kịp thời, thu hút hàng trăm ngàn lượt độc giả truy cập mỗi ngày đã và đang trở thành kênh thông tin quan trọng của tỉnh.
Đặc biệt, Báo Bình Định luôn giữ vững tôn chỉ mục đích khi thực hiện nhiệm vụ. Chất lượng tin bài không ngừng được cải thiện, thể hiện vai trò xung kích trên mặt trận văn hóa - tư tưởng của Đảng. Báo đã phát hiện, cổ vũ những nhân tố mới, điển hình tiên tiến, động viên các tầng lớp nhân dân vượt khó khăn, góp công sức xây dựng quê hương, quảng bá hình ảnh, con người, quê hương Bình Định đến bạn bè trong nước và quốc tế cũng như phát hiện, đấu tranh với những mặt tiêu cực trong xã hội, lên án các hành vi tham nhũng, lãng phí được dư luận xã hội đồng tình.
Có thể khẳng định rằng, Báo Bình Định đã thực sự trở thành cầu nối giữa Đảng với nhân dân, đóng góp công sức cùng Đảng bộ, chính quyền và nhân dân trong tỉnh thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển KT-XH, củng cố an ninh - quốc phòng, xây dựng hệ thống chính trị của tỉnh và ở các địa phương.
Thay mặt lãnh đạo tỉnh, tôi nhiệt liệt biểu dương sự cố gắng và những thành tích mà Báo Bình Định đã đạt được trong thời gian qua.
Tuy nhiên, bên cạnh những thành tích đạt được, Báo Bình Định cũng còn những tồn tại cần được khắc phục. Thông tin tuy đa dạng, nhiều chiều nhưng chưa phản ánh sâu sắc thực tiễn sinh động của đời sống xã hội; chưa giải đáp kịp thời những bức xúc của xã hội mà dư luận quan tâm. Chất lượng một số tin bài chưa cao, chưa đáp ứng nhu cầu thông tin của bạn đọc. Công tác phát hành báo cũng còn nhiều khó khăn.
Năm 2015 là năm cuối cùng chúng ta triển khai thực hiện nghị quyết đại hội Đảng các cấp nhiệm kỳ 2010-2015, là năm tiến tới tổ chức đại hội Đảng các cấp, tiến tới Đại hội Đảng bộ lần thứ XIX và Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng trong bối cảnh tình hình quốc tế, khu vực được dự báo bất ổn và khó lường.
Vì vậy, ngay trong năm này, tôi đề nghị Báo Bình Định phải tập trung ưu tiên tuyên truyền cho đại hội Đảng các cấp và Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX; tuyên truyền về các thành tựu phát triển KT-XH của đất nước, của tỉnh và của các địa phương trong tỉnh; cổ vũ động viên các cấp, các ngành và các tầng lớp nhân dân trong tỉnh quyết tâm thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị của năm 2015 và thực hiện thắng lợi nghị quyết đại hội Đảng các cấp nhiệm kỳ 2010-2015.
Để thực hiện tốt các nhiệm vụ trên và song hành với việc nâng cao chất lượng tờ báo Đảng, tôi đề nghị Báo Bình Định cần tiếp tục thường xuyên đổi mới, cải tiến chất lượng cả hình thức lẫn nội dung; thông tin kịp thời, chính xác những vấn đề thiết thực mà đại bộ phận nhân dân quan tâm đúng định hướng và đúng pháp luật. Khi đề cập và phản ánh những vấn đề thực tiễn phải bám sát hơi thở của cuộc sống. Chúng ta không tránh né những vấn đề bức xúc, nhạy cảm, nhưng cũng không tô hồng hay bôi đen sự việc theo kiểu giật gân, câu khách mà phải trung thực, khách quan theo đúng tinh thần phê bình, đấu tranh và xây dựng của báo chí. Bên cạnh đó, Ban Biên tập Báo Bình Định phải thường xuyên tranh thủ sự chỉ đạo của cấp ủy và sự hỗ trợ của các cấp, ngành liên quan trong mọi hoạt động của báo. Ngoài ra, Báo cũng cần chủ động phối hợp với các ngành chức năng phủ kín báo Đảng đến các chi bộ, tổ chức, cơ quan trong hệ thống chính trị toàn tỉnh.
(* ) Trích bài phát biểu của đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Tỉnh ủy, tại buổi lễ Báo Bình Định đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất. Tít bài do Tòa soạn đặt.