Xã Nhơn Phong:
Phát triển mạnh điện chiếu sáng công cộng
Từ trước Tết Quý Tỵ đến nay, nhân dân các thôn Kim Tài, Thanh Giang, Thanh Danh, Trung Lý thuộc xã Nhơn Phong (thị xã An Nhơn) đã tự nguyện đóng góp tiền làm đường điện chiếu sáng công cộng. Đây là công trình do nhân dân đóng góp xây dựng và tự quản lý.
Ông Trần Đức Thắng, Chủ nhiệm HTX dịch vụ điện Nhơn Phong, cho biết: “Ông Đinh Ngọc Định, Bí thư chi bộ thôn Kim Tài, đã đứng ra vận động bà con trong xóm nơi ông ở góp tiền mua dây, bóng điện, công tơ điện lắp đặt đèn chiếu sáng công cộng trên các đường làng để phục vụ bà con đi lại thuận tiện trong đêm. Thấy ý tưởng hay và hiệu quả nên Đảng ủy xã đã cho chủ trương, nhân dân các thôn, xóm vận động đóng góp làm đèn đường; HTX trích quỹ phúc lợi cho công tơ điện và công lắp đặt. Đến nay có 4/7 thôn xây dựng được 19 tuyến đường dây điện với tổng chiều dài hơn 5.000m, lắp đặt 130 bóng đèn tiết kiệm điện có công suất 20 - 40W, chi phí hơn 30 triệu đồng (chưa tính công tơ và công lắp đặt do HTX chịu chi phí). 3 thôn còn lại cũng đã đăng ký với HTX sẽ đóng góp làm đường điện chiếu sáng công cộng trước ngày 2.9 năm nay”.
Ông Lê Hoàng Bá, Trưởng thôn Thanh Giang, bộc bạch: “Từ chủ trương của Đảng ủy, UBND xã, chi bộ thôn đã quán triệt, rồi triển khai ra nhân dân, được bà con đồng thuận cao, tự thành lập 4 nhóm, mỗi nhóm từ 15 - 20 hộ, góp tiền và liên hệ HTX dịch vụ điện đến kéo dây với chiều dài hơn 600m, cách 40 m lắp 1 bóng đèn. Các nhóm tự quản lý, bảo vệ công trình điện, thanh toán tiền điện cho HTX, bình quân mỗi hộ đóng góp 5 - 6.000 đồng tiền điện/tháng. Từ ngày có điện đường, cuộc sống nông thôn nơi đây như văn minh hơn, tệ nạn xã hội cũng giảm, nhất là không còn xảy ra nạn trộm chó nữa”.
Chị Trương Thị Triện, ở thôn Thanh Giang, chia sẻ: “Khi thôn vận động làm đèn chiếu sáng công cộng, thấy hợp lý hợp tình nên bà con đóng góp mỗi hộ 300 ngàn đồng để làm. Nhờ đó, tai nạn giao thông trên địa bàn thôn giảm đáng kể, trước đây cứ cách vài đêm tại vòng cua chợ Thanh Giang trên tỉnh lộ 636A thường xảy ra tai nạn giao thông, va quẹt, nhất là xe máy, dẫn đến cãi cọ mất an ninh trật tự”.
Việc góp tiền làm đường điện chiếu sáng công cộng đang lan tỏa ở các thôn xóm của xã Nhơn Phong, đây cũng khởi đầu việc nhân dân địa phương tham gia đóng góp công sức xây dựng nông thôn mới. Theo ông Lê Công Tâm, Chủ tịch UBND xã Nhơn Phong: Trong khi xã không có kinh phí xây dựng đường điện chiếu sáng công cộng, nhân dân đã tự góp vốn, là việc làm rất đáng phát huy. Đảng ủy, UBND xã đã động viên, khen thưởng và chỉ đạo HTX dịch vụ điện hỗ trợ công tơ, công lắp đặt, khi đường điện có sự cố hư hỏng thì sửa chữa, khắc phục kịp thời.
XUÂN THỨC