Đã có 13.000 suất quà Tết cho người nghèo
(BĐ) - Ngày 19.1, ông Ngô Vĩnh Khương, Phó Chủ tịch Hội CTĐ tỉnh cho biết, các cấp Hội đã vận động được 13.000 suất quà Tết cho người nghèo trên địa bàn tỉnh.
Đây là hoạt động thuộc phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam” Xuân Ất Mùi 2015, do Trung ương Hội CTĐ Việt Nam phát động. Trước đó, Trung ương Hội CTĐ Việt Nam giao cho các cấp Hội CTĐ trong tỉnh vận động ít nhất 10.000 suất quà cho người nghèo và nạn nhân da cam. Nhờ vào sự tích cực ủng hộ, quyên góp của các tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh, số lượng quà vận động được vượt chỉ tiêu đề ra.
Đến nay, 30% số quà nói trên đã được các cấp Hội trao tặng đến gia đình chính sách nghèo, hộ nghèo, nạn nhân chất độc da cam, hộ đồng bào ở vùng sâu vùng xa... Mỗi suất quà trị giá ít nhất 300 ngàn đồng. Đến 10.2 (tức 22 tháng Chạp âm lịch), các suất quà còn lại sẽ được trao tận tay đồng bào nghèo giúp họ đón một cái Tết ấm áp hơn.
NGUYỄN MUỘI